Thép nào có độ cứng từ 40 - 55 HRC?

• Thread starter mrminhceo
  • Ngày mở chủ đề
M

mrminhceo

Author
Em đang làm mấy chi tiết khuôn , muốn tìm loại thép cứng hơn cả 9XC và SDK11 .

hôm nay ra ĐÊ LA THÀNH hỏi họ bảo chỉ có bán loại Y7A . Họ quảng cáo là cứng hơn SKD11 . Trên diễn đàn có bác nào biết thì tư vấn giúp em nhé .

Cụ thể là thép Y7A có độ cứng đựoc từ 40 - 55 HRC ko ? Hay có loại nào khác các bác mách giúp e .

Ðề: Thép nào có độ cứng từ 40 - 55 HRC ( Nhờ các bác góp ý gấp )

mình tra thì biết Mark Y7A bạn nhắc thuộc tiêu chuẩn Гoct 1435 - 90 thuộc thép công cụ [cacbon của Nga và SKD 11 là thép công cụ hợp kimcủa Nhật nên thành phần 2 mark này rất khác xa nhau.
mark Y7A tùy theo nhiệt độ ram mà có độ cứng sau ram khác nhau
nhiệt độ ram 300-400 HRC 43-54
nhiệt độ ram 400-500 HRC 35-43
nhiệt độ ram 500-600 HRC 27 -35
còn SKD11 sau ram ở nhiệt độ 150-200 đạt được độ cứng là > 62 HRC.

sau Không biết đúng 2 cái bạn đang cần không. Do thành phần 2 mark này rất khác xa nhau nên hi vọng giúp được bạn

M

mrminhceo

Author

Ôi bác ơi , thép e đang cần là không cần nhiệt luyện . mà độ cứng đạt từ 45 - 55 HRC . Có bác nào biết thép SKD11 và 9XC có độ cứng là bao nhiêu ko . E ko rành về loại này , nên kiến thức hạn hẹp lắm . E thấy bảo thép SKD11 độ cứng là 28 HRC . Nên muốn tìm loại thép nào cứng hơn mà thị trường có bán để đỡ phải nhiệt luyện

Theo mình biết thì không. Gia công thép cứng như thế thì mấy ông làm Cutting Tools giàu to

worm

Well-Known Member
Moderator

Ôi bác ơi , thép e đang cần là không cần nhiệt luyện . mà độ cứng đạt từ 45 - 55 HRC . Có bác nào biết thép SKD11 và 9XC có độ cứng là bao nhiêu ko . E ko rành về loại này , nên kiến thức hạn hẹp lắm . E thấy bảo thép SKD11 độ cứng là 28 HRC . Nên muốn tìm loại thép nào cứng hơn mà thị trường có bán để đỡ phải nhiệt luyện
Cần thì đương nhiên là có, nhưng không hoàn toàn là thép mà thường là các mác hợp kim được chế tạo bằng phương pháp luyện kim bột.

mrgiang99

Active Member

Ra ngoài mấy hiệu bán dao cụ hỏi mua thép gió, đây là thép carbon đã nhiệt luyện và mài phẳng thành tấm nhỏ hoặc thanh tròn, độ cứng khoảng 55 ~ 60HRC...

Còn một loại khác khoảng 40 ~ 50 HRC, thép làm khuôn gạch cũ do các khuôn không dùng nữa người ta bán thanh lí, kích thước thường bằng tấm gạch men....

bạn thử kiếm loại thép FPH xem, không cần tôi mà độ cứng cũng khá cao đó, nó dẻo nữa ( mắc hơn SKD11 nhiều lắm )

Hiện tại ở chỗ mình có loại thép có độ cứng cao như bạn yêu cầu, đó là thép 103T nhập khẩu từ Anh. bạn tìm hiểu nhé!

C

cadecojsc

Author

Bạn có thể dùng thép 40NiCrMo3, theo chuẩn của Italy.Độ cứng khoảng min : 30-54, max : 45-60

Tìm mấy cái lưỡi cưa cũ cũng được đó. Loại dùng cưa gỗ cứng tầm 35-40HRC, cưa sắt cứng hơn 50HRC.
Hoặc tìm loại thép dùng làm lò xo lá, lúc trước làm máng rung mua về đo thử tầm hơn 40HRC.
Brs.

N

Ntcuccu

Author

Bạn thử Thép hardox 400 ,hardox 600 xem
Thép này càng va đập càng cứng ,chuyên dùng làm tấm lót cho dây chuyền
Vận chuyển liệu nhà máy Xi măng .độ cứng cao ,chịu va đập ,chịu Mài mòn ,rất khó Gia công
Mình ko rõ có dạng cây đặc hay ko .? Hiện tại chỉ thấy ở thị trường có dạng tấm
Giá thì khoảng 62,000/ kg