Thiết bị, dụng cụ dùng cho tân trang đánh bóng dây đồng hồ thép không gỉ

• Thread starter thinhtran87
  • Ngày mở chủ đề
T

thinhtran87

Author
Xin chào Thầy Cô và các bạn
Em cũng từng học Kỹ thuật nhưng không làm nghề nên gần như không còn kiến thức gì nên nếu câu hỏi có ngây ngô quá mong mọi người bỏ qua.
Hiện em đang nghiên cứu đánh bóng, xử lý trầy cho sản phẩm là đồng hồ thép không gỉ đã qua sử dụng bị trầy xước, giảm độ bóng. Bề mặt sản phẩm cần xử lý thông thường gồm 2 phần rõ nhất là : thép bóng và thép mờ.
Hiện em đã tham khảo nhiều nơi làm thực tế thì thấy bên ngoài hay dùng : giấy nhám quấn quanh bánh tròn để mài những vết trầy và giấy nhám số lớn hơn để làm mịn sau đó mới dùng bánh vải để đánh bóng; còn phần nhám mờ em thấy họ dùng 1 lớp vật liệu giống như bánh chà của máy mài cầm tay. Em cũng lân la đi khắp khu Tạ Uyên tìm mua dụng cụ rồi vẫn chưa ưng ý.
Nay em rất muốn tìm Thầy cô hoặc ace nào có tay nghề có thể dạy em tìm mua thiết bị, đặc biệt là dụng cụ phù hợp. và để đánh được độ bóng càng gần với nhà sản xuất đã làm ra thì mình có thể dùng các dụng cụ đó với thông số như thế nào: mài trước khi đánh bóng thì dùng dụng cụ gì, chế đồ hay mua sẵn có và độ nhám bao nhiêu là phù hợp, đánh bóng thì cần đường kính bánh và tốc độ quay là bao nhiêu hoặc tốc độ tiếp xúc là bao nhiêu sẽ cho độ bóng trong khoảng nào...
Rất mong được Thầy Cô và các bạn thảo luận, chia sẻ. Xin có đáp tạ.
Em xin phép được để lại sdt nếu ace có nhu cầu trao đổi: 0909778962
Xin cảm ơn
Hoàng Thịnh

CUONGGA

Quy trình hay công nghệ có thể xem youtube hoặc lân la đi hỏi được, tuy nhiên thưc hiện thế nào một cách cụ thể thì chỉ có thể bắt tay vào làm thật, thử qua nhiều lần mới chọn được vật tư và chế độ phu hợp. Mỗi hãng lại có một đô bóng và vết xước hairline khác nhau, nên không có công thức chung cho viêc đánh bóng gương và hairline. Làm thử rồi so với mẫu thôi ạ. Đây là kinh nghiệm làm sản phẩm kiểu này của mình, chứ thât sự là không tính được. :D

T

thinhtran87

Author
Quy trình hay công nghệ có thể xem youtube hoặc lân la đi hỏi được, tuy nhiên thưc hiện thế nào một cách cụ thể thì chỉ có thể bắt tay vào làm thật, thử qua nhiều lần mới chọn được vật tư và chế độ phu hợp. Mỗi hãng lại có một đô bóng và vết xước hairline khác nhau, nên không có công thức chung cho viêc đánh bóng gương và hairline. Làm thử rồi so với mẫu thôi ạ. Đây là kinh nghiệm làm sản phẩm kiểu này của mình, chứ thât sự là không tính được. :D
Cảm ơn anh đã dành thời gian góp ý, mình cũng lân la học hỏi thêm ạ