Thiết kế 3D bằng đám mây điểm?

D

dangthanh_spk

Ðề: Thiết kế 3D bằng đám mây điểm?

Dựng Curve thru Points theo hình dáng của thèn mình có. Dựng Surfaces lên từ Curves vừa dựng. Đóng Solid
Dangthanh

Bác Bình hỏi như vậy chắc là có ý tưởng gì muốn chia sẻ với anh em đây. Mong các bài viết tiếp theo của bác

Cách thiết kế kiểu ý giờ cũ òi các bác, bây giờ có công nghệ Scan 3D dữ liệu sẽ là lưới Polygon Mesh, vừa nhanh, đơn giản, chính xác, giá thành cũng hợp lý, phù hợp cho những đơn đặt hàng gấp. Trên diễn đàn mình có một công ty đó, các bác ghé qua box doanh nghiệp tham khảo nhé.

D

dca

Mình không nghĩ vậy?Đối với các chi tiết mà hình dạng không phức tạp thì có thể tạo điểm để dựng hình giá rẻ hơn nhiều so với đi scan.Chỉ những chi tiết phức tạp đòi hỏi chính xác thì mới đem đi Scan.Và Scan cũng không phải là hoàn toàn 100% chính xác.Khi thiết kế lại cũng xảy ra sai số thôi.Độ chính xác chỉ là tương đối thôi.Và giá thành bạn cún kêu rẻ thì mình nghĩ nó không rẻ đâu.Được cái là nó nhanh thôi.Nhưng nhanh hay chậm cũng còn do người thiết kế nữa...........hheheehehe

Author

Scan 3D thì tốt quá. Nhưng nổi giá quá đắt, thời gián thì quá lâu. Chỉ thích hợp cho những chi tiết phúc tạp mà khó đo thôi (tg lâu vì chúng ta phải alo, chờ .... scan xong phải chỉnh sửa? nếu bề mặt không được tốt scan 3D cũng phải chỉnh sửa?)

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>

Scan 3D thì tốt quá. Nhưng nổi giá quá đắt, thời gián thì quá lâu. Chỉ thích hợp cho những chi tiết phúc tạp mà khó đo thôi (tg lâu vì chúng ta phải alo, chờ .... scan xong phải chỉnh sửa? nếu bề mặt không được tốt scan 3D cũng phải chỉnh sửa?)
Cách modeling vẽ curve từ point, surface lại rồi solid có thể dùng phần mềm chuyên dụng về surface Tebisi, vẻ surface 'bám' vào cloud point làm rất nhanh. Sau khi tạo được surface đem đi gia công rồi..sau đấy nguội mài tay cho thật đẹp scan lại lần nửa, từ data cad củ người ta chia lưới nó bằng mesh sau đấy project nó lên cloud point mới, kiểm tra curvature lần nửa và dùng zebra shading để kiểm tra độ slope.

http://www.tebis.com/cms/index.php?id=21&L=9
Trong các phần mềm CAD/CAM nếu không có chức năng real-time redering thì không làm được. có Catia render dạng zebre cực tồt

Last edited:
Author

Pro/w rất đầy đủ model.
từ một đám mây điểm ta có thể thiết kế thành 3D Surface rất nhanh.
Tuy nhiên để làm được điểu đó thì chúng ta phải lấy càng nhiều điểm càng chính xác
- Chúng ta nên gruop theo nhóm đám mây điểm lại thiết kế thì máy sẽ nhẹ và đễ xử lí hơn.
- Trong pro/e còn rât nhiều điều hay các bạn tự nghiên cứu nhé.
mình chỉ Vd đơn giản thôi, từ một file notepad point chúng ta dựng lên 3D rất dễ.( càng dễ hơn nếu chuyển đổi dạng STL)

Last edited:
R

retechauto

Cái này thì trong Pro/E có hỗ trợ phần Restyle tự động xây dựng bề mặt Surface dựa trên dữ liệu lưới nhưng mình nghĩ nó không thể sánh tầm với Geomagic Studio. Một phần mềm chuyên về kỹ thuật xử lý điểm, lưới, xây dựng bề mặt surface. Còn dữ liệu điểm thực chất đó là các file stl sau đó qua pro/e xử lý xuất thành file điểm thôi. Đó là Scan 3D công nghệ cao rồi, các đời máy trước thì xuất ra dạng đám mây điểm còn các đời máy sau này tự xuất thành lưới dạng file stl.Gửi a e cái bồn cầu mình làm coi chơi.

Last edited by a moderator:
V

van phu

chào các anh!
em mới biết về phần mềm Pro, em thấy phần thiết kế 3D bằng đám mây điểm rất hay.Nhưng em không biết trình tự làm thể nào để ra được một hình 3D
Mong các anh giúp đỡ
Cảm ơn các anh nhiều

R

retechauto

Đây là trình tự của thiết kế ngược mình làm ra dựa trên kinh nghiệm làm việc và tổng hợp lại của các phần mềm RE, gởi mọi người cùng tham khảo.

vietautotech@gmail.com

Last edited by a moderator:

Đã nói được hay như vậy sao anh không làm 1 hướng = hình ảnh, hướng dẫn anh em cùng biết mà thực hiện.Đây là 1 cách vẽ rất hay mà mình đã từng nghĩ từ lúc biết vẽ proe, nay thấy được các bạn vẽ quả là khâm phục:77:

Các anh và các bạn mình cũng đã tim hiểu về thiết kế ngược trên Pro/E Và mình cũng có một số tài liệu về thiết kế ngược trên Pro/E các cậu vào đây lấy nhé http://www.mediafire.com/?0oumiadqif0
Còn ai thích vào tham khảo Diễn đàn Pro/E thế giới của MCAD central thì vào đây:http://www.mcadcentral.com/proe/forum/default.asp
A anh NTBCADCAMPRO ơi cho em hỏi cách nhập File text chứa dữ liệu điểm vào Pro/E như thế nào vậy:
thanks