Thiết kế Cam thùng

• Thread starter nvws
  • Ngày mở chủ đề
N

nvws

Author
mọi người cho em hỏi, em đang làm đồ án máy tiện 1k62, thiết kế đến phần cam thùng

chỗ vòng tròn màu đỏ cô giáo bảo: quá gấp khúc, chốt sẽ ko trượt được trên cam thùng -> phải thêm cơ cấu khuyếch đại
ai có tài liệu thiết kế cơ cấu này chỉ giúp em với

Ðề: Thiết kế Cam thùng

Mình cũng có tài liệu về máy tiện kiểu này, nhưng mà không rõ cáo cơ cấu khuyếch đại này như thế nào cả, bạn có thể nói rõ hơn được không, biết đâu mình sẽ tìm được vài thông tin về cái này giúp bạn.

N

nvws

Author

Mình cũng có tài liệu về máy tiện kiểu này, nhưng mà không rõ cáo cơ cấu khuyếch đại này như thế nào cả, bạn có thể nói rõ hơn được không, biết đâu mình sẽ tìm được vài thông tin về cái này giúp bạn.
cám ơn bạn đã trả lời
như trên hình vẽ của mình, rãnh cam thùng quá gấp khúc (thay đổi hướng đột ngột) làm cho con lăn ko di chuyển trên đó được (chỗ vòng màu đỏ ấy)
cho nên cô giáo bảo mình phải tk cơ cấu khuyếch đại (mình đang thắc mắc cái này ??) sao cho rãnh trên cam thùng bớt gấp khúc (thay đổi hướng đột ngột) -> con lăn trượt được trên rãnh
bạn có thể xem cơ cấu cam thùng tại đây: http://www.youtube.com/watch?v=XDUonke666o
bạn có thể gửi cho mình tài liệu đó ko, hay cho mình xin tên tài liệu đó cũng được

Cơ cáu cam này mình gặp rồi, nhưng tiếc là tài liệu của mình chỉ giói thiệu sơ qua về công dụng, không đi sâu vào thiết kế nó, nhưng mình biết nó thường được dùng cho các máy tiện tự động (dùng để tạo hình các bề mặt phức tạp). Bạn có thể lên mạng tìm thế nào. Còn về việc khuyếch đại nó thì mình thấy chỉ cần thay đổi bước của nó là được mà. Bạn nên tham khảo bài viết của thầy ME, mình nhớ trên Meslab có một bài viết về cơ cấu cũng kiểu này nhưng phức tạp hơn. Có thế giúp ích cho bạn. Thân.

N

nvws

Author

Cơ cáu cam này mình gặp rồi, nhưng tiếc là tài liệu của mình chỉ giói thiệu sơ qua về công dụng, không đi sâu vào thiết kế nó, nhưng mình biết nó thường được dùng cho các máy tiện tự động (dùng để tạo hình các bề mặt phức tạp). Bạn có thể lên mạng tìm thế nào. Còn về việc khuyếch đại nó thì mình thấy chỉ cần thay đổi bước của nó là được mà. Bạn nên tham khảo bài viết của thầy ME, mình nhớ trên Meslab có một bài viết về cơ cấu cũng kiểu này nhưng phức tạp hơn. Có thế giúp ích cho bạn. Thân.
cám ơn bạn, mò mãi chưa ra, định tìm sách tiếng anh ngâm cứu nhưng cũng chẳng biêt "cam thùng" dịch là gì nữa :D

S

sostupid

Author

chào bạn.
đúng là nhìn vào là không thể chạy được, nếu đúng thì biên dạng của bạn là hinh xoắn ống với bước không đều thì sẽ bị kẹt, với lại tùy vào bán kinh con lăn mà thiết kế, góc áp lực( hay ma sát gì giờ mình không nhớ rõ) để có thể làm việc được...
bạn có thể lên google đọc sách này:
Cam Design And Manufacturing Handbook
sách này viết cụ thể về tất cả các loại cam, vật liệu cũng như cách gia công, cách đếm xung nữa... vì sách viết rất dài bạn nên đọc những ý chính để hiểu, ngoài ra bạn có thể đọc sách nguyên lý máy của thầy Lại Khắc Liễm-ĐHBK TPHCM để hiểu rõ hơn, bạn cho mình email mình sẽ gỏi bạn 1 số file hướng dẫn cách thiết kế( rất cụ thể).
thân chào.

Last edited by a moderator:
N

nvws

Author

chào bạn.
đúng là nhìn vào là không thể chạy được, nếu đúng thì biên dạng của bạn là hinh xoắn ống với bước không đều thì sẽ bị kẹt, với lại tùy vào bán kinh con lăn mà thiết kế, góc áp lực( hay ma sát gì giờ mình không nhớ rõ) để có thể làm việc được...
sách này viết cụ thể về tất cả các loại cam, vật liệu cũng như cách gia công, cách đếm xung nữa... vì sách viết rất dài bạn nên đọc những ý chính để hiểu, ngoài ra bạn có thể đọc sách nguyên lý máy của thầy Lại Khắc Liễm-ĐHBK TPHCM để hiểu rõ hơn, bạn cho mình email mình sẽ gỏi bạn 1 số file hướng dẫn cách thiết kế( rất cụ thể).
thân chào.
tốt quá, cám ơn bạn, email của mình đây:
thang0689@gmail.com

P

phamthai

Author

chào bạn.
thân chào.
BẠN ƠI BẠN GỬI CHO MÌNH TÀI LIỆU ĐÓ VỚI MÌNH ĐANG THIẾT KẾ MÁY TIỆN TỰ ĐÔNG NHƯNG VƯỚNG PHẦN CAM. CÁM ƠN BẠN NHIỀU. email: phamthai7790@gmail.com