Thiết kế cánh quạt

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
Có nhiều bạn đề nghị tớ gửi file thiết kế cánh quạt, nhưng tớ rất ngại vì 2 lý do:

1. File của tớ hoàn toàn được thiết kế một cách tuỳ tiện, chẳng có thông số nào dựa trên các tính toán khoa học.

2. Tớ muốn các bạn sinh viên phải tự tay mình thực hiện các bài tập.

Thế nên tớ xin hướng dẫn phương pháp thực hiện việc thiết kế cánh quạt 3 cánh và lưu ý rằng tớ không chịu trách nhiệm nào về các thông số của thiết kế này, chúng chỉ có tác dụng giúp minh hoạ các thao tác thiết kế mà thôi!

Trước tiên, ta vẽ biên dạng "óc" quạt trên mặt Right Plane:

[LEFT]Rồi Revolve 120 độ, lưu ý các thiết lập sau:
[/LEFT]

[LEFT]Chọn Front Plane để vẽ cung cong:

[LEFT]Và tạo Split Line trên mặt trụ:

[LEFT]Bức xạ đường này theo phương của Top Plane thành một mặt cong bằng lệnh Insert, Surface, Radiate:

[LEFT]Chọn mặt đáy dưới để mở một sketch, Convert Entities cạnh ngoài của đáy:
[/LEFT]

[LEFT]Rồi Extrude để tạo mặt thoát khuôn sau cánh (chứ không phải là gờ đỡ cánh mà mọi người lầm tưởng) như sau:
[/LEFT]

[LEFT]Nếu ẩn mặt cong đi, ta sẽ thấy như sau:
[/LEFT]

[LEFT]Vẽ biên dạng sau, trên mặt Top Plane:
[/LEFT]

[LEFT]Rồi Insert, Surface, Extrude thành một mặt khác:
[/LEFT]

[LEFT]Dùng mặt này làm công cụ để Trim mặt thứ nhất:

[LEFT]Rồi dùng lệnh Insert, Boss/Base, Thickend để tạo chiều dày 2 mm cho cánh, nhớ huỷ kiểm Merge Result vì vẫn có một khe hở nhỏ giữa cánh với "củ" nên chúng chưa hợp nhất được.

Dùng lệnh Insert, Feature, Draft để tạo dốc về phía đường gờ (với độ dốc 1 độ) cho cả phần trên và dưới cánh quạt; khi đó khe hở cánh với "củ" biến mất, hãy hợp nhất cánh quạt với "củ".

Sau đó vê tròn mép cánh với R3 để đảm bảo mép dưới là cạnh sắc, dễ tháo khuôn và ít cản gió:

[LEFT]Và Array:

[LEFT]Rồi hợp nhất chúng lại, thêm các feature để hoàn chỉnh thiết kế:

[/LEFT]
[/LEFT]
[/LEFT]
[/LEFT]
[/LEFT]
[/LEFT]
[/LEFT]

Last edited:
Cái này cảm ơn chú DCL nhiều nhiều ,cháu đang muốn làm thế là có luôn gợi ý của chú ! chú đúng là hiểu ý cháu hehehe!

V

vannam

cám ơn bài viết rất là hay.

=>

Last edited by a moderator:
Q

quankk

cho minh hoi la tai sao sau khi minh ve dc 1 canh roi ma aray no ra lai ko dc

T

thanhtamck3

Anh a em lam nhu huong dan ma sau khi lam xong khong Array duoc Anh chi cho em voi! va em chua hieu lenh Convert Entities lam anh chi cho em voi nha!

H

HNT24681

Anh a em lam nhu huong dan ma sau khi lam xong khong Array duoc Anh chi cho em voi! va em chua hieu lenh Convert Entities lam anh chi cho em voi nha!
Convert Entities là công cụ dùng để chuyển các cạnh của mô hình thành nét vẽ trong sketch, vì không thể dùng các cạnh của mô hình làm biên dạng được nên phải dùng Convert Entities. Bạn chịu khó đọc tài liệu dịch SWTutorial của chú DCL thì sẽ hiểu.

C

cocacola1

Oài, số mình đúng là khổ. Lúc vẽ cánh quạt, phải ra Nguyễn Lương Bằng mua cánh quạt của Nhật, về qua C10 đo CMM (Hồi đó là thầy Tuyên quản lý phòng này). Rồi về hì hục dùng dữ liệu CMM để vẽ lại. Giờ có hẳn hướng dẫn như này, sướng thật.

M

manhgakon

Chú DCL cho cháu hỏi 2 ý cái ạ. Cháu mới học Solidworks nên chưa rõ lắm :10:.

1. Làm sao để có thể lấy kích thước đối xứng qua đường center line như hình 1 của chú được ạ? Của cháu nó chỉ toàn cho lấy kích thước từ đường center line đến cạnh cần lấy thôi.
2. Ở hình 3 cháu dùng công cụ Smart để lấy kích thước từ 2 đầu mút của cung tròn tới 2 cạnh của "củ" (5 và 10) nhưng sao cháu không thể bắt được điểm của 2 đầu mút ấy? Click vào nó toàn chọn cả cung tròn thôi ạ :(. Hay ở chỗ vẽ biên dạng cánh quạt ấy, cháu cũng ko thể lấy được kích thước giữa tâm cung tròn với gốc. Có phải thêm tùy chọn gì thì mới lấy được phải không ạ?

Cháu cám ơn chú trước ạ :1:

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
Chú DCL cho cháu hỏi 2 ý cái ạ. Cháu mới học Solidworks nên chưa rõ lắm :10:.

1. Làm sao để có thể lấy kích thước đối xứng qua đường center line như hình 1 của chú được ạ? Của cháu nó chỉ toàn cho lấy kích thước từ đường center line đến cạnh cần lấy thôi.
2. Ở hình 3 cháu dùng công cụ Smart để lấy kích thước từ 2 đầu mút của cung tròn tới 2 cạnh của "củ" (5 và 10) nhưng sao cháu không thể bắt được điểm của 2 đầu mút ấy? Click vào nó toàn chọn cả cung tròn thôi ạ :(. Hay ở chỗ vẽ biên dạng cánh quạt ấy, cháu cũng ko thể lấy được kích thước giữa tâm cung tròn với gốc. Có phải thêm tùy chọn gì thì mới lấy được phải không ạ?

Cháu cám ơn chú trước ạ :1:
1. Lấy kích thước đối xứng qua Centerline: Cậu click đối tượng rồi click centerline, sau đó đưa con trỏ sang phía bên kia của centerline, SW sẽ hiểu cậu muốn lấy kích thước đối xứng.

2. Lưu ý khi lấy kích thước: nên đưa về cổng nhìn Normal To để dễ chọn và bắt các đối tượng bên ngoài sketch.

H

hvkts_ctm6

Chú DLC cho cháu hỏi bước
"Chọn Front Plane để vẽ cung cong:"
thì vẽ như thế nào ?

M

mr.luckyman

Ðề: Thiết kế cánh quạt

Chú DLC àh chú giúp cháu chỗ này với,cháu không tạo được độ dốc cho cánh quạt.đây là hình vẽ cháu đang vẽ dở.

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

Ý cậu là độ dốc nào?

@ mr.luckyman : tớ hiểu câu hỏi của cậu rồi.ý cậu hỏi là cánh quạt nó mỏng dần ( theo chiều kim đồng hồ ) thì tạo độ mỏng dần cánh quạt nó như thế nào phải không.theo minh thì bạn nên tạo 2 đường cong trên óc của cái quạt sau đó tạo 2 mặt cong qua 2 đường cong đó bằng lệnh S
.sau đó dùng biên dạng cánh quạt cắt 2 mặt cong này.solid hóa 2 mặt cong vừa cắt là được.

chú DCL à chú có cách nào khác không chỉ cháu với

M

mr.luckyman

Ý cháu là chỗ dùng lệnh này chú ah.

"Dùng lệnh Insert, Feature, Draft để tạo dốc về phía đường gờ (với độ dốc 1 độ) cho cả phần trên và dưới cánh quạt; khi đó khe hở cánh với "củ" biến mất, hãy hợp nhất cánh quạt với "củ".
Cháu làm nhưng không được.
Mà cách của Hiệu để tớ thử xem,cám ơn nhé.

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

@mr.luckyman,

Bây giờ mới hiểu ý cậu, khi tạo độ côn (độ dốc đúc), cậu lưu ý hướng côn phải sao cho vật thể to dần về phía phân khuôn. Như vậy có nghĩa là óc quạt phải to dần về phía cánh, cả trước lẫn sau. Nhờ thế mà vật liệu giữa óc quạt và cánh sẽ hợp nhất, thay vì có khe hở nhỏ lúc chưa tạo côn!

@leviethieu,

Đối với cánh turbine có tốc độ cao và các thông số khí động đòi hỏi cực kỳ chính xác thì người ta mới làm cánh có chiều dày thay đổi.

vâng chau chưa học về khuân và khí động nên chưa hiểu rõ lắm.cháu cảm ơn chú nha

D

DoSang

mọi người ơi giúp mình với.khi mình dùng cái lênh Convert Entities sau đó mình
Rồi Extrude để tạo mặt thoát khuôn sau cánh ,Nhưng máy lại báo la can not extrude....3D Sketch
???

K

kuku_kk

Chú ơi..cháu đang sử dụng Cimatron. Chú có thể hướng dẫn cháu vẽ bằng Cimatron được không ạ. Cháu thấy Solid và Cimatron có những chỗ khác nhau, rất khó vẽ.

Last edited by a moderator: