Thiết kế cơ cấu chữ X đưa khối lượng ra vào

Xin chào anh chị em,
Mình đang thiết kế và tính toán xi lanh khi để đẩy một khối lượng vật nặng được treo lên sản phẩm và có thể đẩy di chuyển ra vào được.
1. Cơ cấu chữ X được treo lên tường.
2. Gắn một khối lượng P lên trên phần di chuyển của cơ cấu.
=> Xác định lực F dựa trên các thông số đã biết P, a.... Có thể bỏ qua lực ma sát ở các khớp.
Xin cám ơn mọi người đã quan tâm.

Đặt mua Tài liệu Thiết kế & Phát triển sản phẩm với giá ưu đãi

Attachments

nhjkjeu

Giải Ba cuộc thi CAD CAM & Thiết kế 2010 [SV]
Cái này tính lực kéo lên mới đúng chư nhỉ. Dọ trọng lượng P đẩy vật đi xuống nên Cylinder lúc này chỉ làm nhiệm vụ hãm. Nên mình đề xuất bạn tính lúc kéo P lên. Điểm tính là lúc P ở điểm thấp nhất. Lúc đó ta có F=P/Cos(a). a là góc hợp bởi P và F.

dovanhoc84

Active Member
Cái này tính lực kéo lên mới đúng chư nhỉ. Dọ trọng lượng P đẩy vật đi xuống nên Cylinder lúc này chỉ làm nhiệm vụ hãm. Nên mình đề xuất bạn tính lúc kéo P lên. Điểm tính là lúc P ở điểm thấp nhất. Lúc đó ta có F=P/Cos(a). a là góc hợp bởi P và F.
Cái mũi tên F mới là xilanh, còn hình giống cái xilanh mà cạnh chữ P là vật khối lượng P
vậy nên lúc nó(xilanh) đẩy ra(vật sẽ đẩy sang phải) là lúc cần tính lực.

nhjkjeu

Giải Ba cuộc thi CAD CAM & Thiết kế 2010 [SV]
Cái mũi tên F mới là xilanh, còn hình giống cái xilanh mà cạnh chữ P là vật khối lượng P
vậy nên lúc nó(xilanh) đẩy ra(vật sẽ đẩy sang phải) là lúc cần tính lực.
Thì nó như vậy. Nên mình mới đề xuất tính lực kéo chứ ko phải lực đẩy mà. P hướng xuống dưới.

Cám ơn các bác đã quan tâm.
Em đã làm thử nghiệm thì thấy một số kết quả như sau (Tuy nhiên em không có phương pháp tính toán)
Em xin trình bày cụ thể hơn ạ. Sản phẩm của em nằm ở 2 vị trí :Đóng và mở
1. ở vị trí đóng thì chỉ cần ấn vào bên phải. Cam khóa sẽ mở khóa, lúc đó xi lanh khí đang bị nén sẽ đẩy cơ cấu mang khối lượng ra ngoài => Tại vị trí này góc hợp Anpha so với phương đứng khá nhỏ nên em thấy lực đẩy rất yếu không đẩy được khối lượng ra ngoài.
2. Tại vị trí Mở ấn vào hết hành trình để khóa. Khi bắt đầu ấn vào em mong muốn người sử dụng chỉ cần dùng một lực rất nhỏ để có thể di chuyển cả hệ mang khối lượng. (Theo như thực nghiệm thì em thấy góc anpha các bé thì lực đẩy càng nhỏ )

=> Phương án này đẩy được khối lượng đi hết hành trình và đảm bảo các chỉ tiêu mà em mong muốn, Tuy nhiên Khi treo khối lượng nặng cơ cấu không đạt vì vậy em đã đảo chiều khớp xoay và khớp trượt theo hướng ngược lại (Như trong hình: Bên trái ban đầu. Bên phải: Sau khi đổi )

Lần này: Cơ cấu chịu tải tốt tuy nhiên với cùng một xi lanh khí, góc Anpha và cùng một khối lượng tải như nhau. Xi lanh không thể đẩy khối lượng đi hết hành trình. Và có vẻ lực ma sát rất nhiều. => Em không hiểu tại sao và sự liên quan giữa P, F và vị trí khớp trượt và khớp xoay.
Em xin cám ơn.

Attachments

Thành viên đang online

Lặn hết rồi