thiết kế đồ gá phay

• Thread starter phamconganh
  • Ngày mở chủ đề
P

phamconganh

Author

Minh đang thiết kế đồ gá phay 2 mặt bên của trục như hình vẽ(phần gia công tại bậc trục lớn nhất ). Giờ mình muốn chống xoay khi phay 2 mặt bên thì dùng chốt trụ đút vào lỗ như hình vẽ thì có hợp lý không. Mấy bạn xem thử có đúng không. cảm ơn nhé!

Ðề: thiết kế đồ gá phay

hình như mình thấy ai đó đã hỏi chi tiết này 1 lần rồi đó

Last edited:
P

phamconganh

Author

là mình đã hỏi đó, nhưng là hỏi cái khác, còn bây giờ là vấn đề khác mà!

[MENTION=44962]phamconganh[/MENTION] :Mình nghĩ bạn gá đặt như thế liệu có siêu định vị không ? Nếu 2 đầu chi tiết mà bạn gá đặt trên khối V có đường kíh bằng nhau mới có thể dùng 2 khối V ngắn được.

P

phamconganh

Author

2 khối V định vị 4 bậc tự do, còn chốt chống xoay định vị thêm 1 bậc nữa là 5 bậc tự do mà. Còn mình gá đặt chi tiết lên 2 khối V có kích thước khác nhau thì đâu có ảnh hưởng đến đường kính trục đâu bạn!

Cậu thử phân tích các bậc tự do của từng khối V xem ,Mình hôm trước cũng làm như cậu ,lên duyệt thầy bảo là siêu định vị thế là bị gạch.hic

2 khối V định vị 4 bậc tự do, còn chốt chống xoay định vị thêm 1 bậc nữa là 5 bậc tự do mà. Còn mình gá đặt chi tiết lên 2 khối V có kích thước khác nhau thì đâu có ảnh hưởng đến đường kính trục đâu bạn!
Nếu tính đến cả dung sai của 02 đường kính này( do đường kính khác nhau nên nguyên công cũng khác nhau và dung sai cũng sẽ khác nhau, dẫn đến kích thước thực của các sản phẩm sẽ khác nhau) thế thì liệu tâm còn trùng không nhỉ?
Đây chính là lý do các thầy khuyến cáo không nên dùng 02 khối V cho 02 đường kính.

D

dang128

Author

bac cho minh xem bai do ga cua bac di , minh cung dang phan van dung khoi v dinh vi

dovanhoc84

Active Member
Moderator

Minh đang thiết kế đồ gá phay 2 mặt bên của trục như hình vẽ(phần gia công tại bậc trục lớn nhất ). Giờ mình muốn chống xoay khi phay 2 mặt bên thì dùng chốt trụ đút vào lỗ như hình vẽ thì có hợp lý không. Mấy bạn xem thử có đúng không. cảm ơn nhé!
đầu tiên là: Sao lại ốp 1 phát vào mặt ren vậy(thậm chí tận 2 chỗ luôn)? k sợ làm hỏng ren sao?
2. nếu dùng 1 pin lắp vào chống xoay vậy khi lắp có khớp được k? Do sai số về chế tạo dẫn đến vị trí của lỗ lắp pin cũng thay đổi. đương nhiên có thể khắc phục bằng lỗ dài trên khối V nhưng lúc đó lại phải chế tạo lỗ trên chi tiết có độ chính xác cao(để lắp pin mà nó k lung lay), lỗ dài trên V cũng phải chính xác cao nhằm tránh lung lay.(Trong khi trên chi tiết chỉ đơn giảm là làm mấy cái lỗ để lắp ốc)
3. Sao k đổi sang thêm 1 nguyên công đi cho lành? phay 1 mặt xong rồi lấy mặt đó chống xoay phay mặt còn lại.
4. Tại sao lại chọn kẹp gá ở 2 chỗ khác nhau về bán kính? có 1 cái trụ rõ dài ở giữa lại k dùng đến? hay do nó đòi hỏi chính xác cao nên k được phép gá vào? Vậy ở đây chỗ nào được phép và k được phép gá vào? vì bản vẽ k có nên khó nói là kẹp vào đâu thì dc, vào đâu thì k dc. nhưng kẹp vào Ren thì chắc chắn bị gạch là phải.
5.Mà chi tiết này đòi hỏi chính xác cỡ nào mà phải làm đồ gá cho nó? chi phí làm đồ gá có khi đắt hơn làm chi tiết này cũng không chừng.

Last edited:
D

dang128

Author

ban cho minh xin kai link bai cua ban dc k , minh cung dang lm kai do ^^

đầu tiên là: Sao lại ốp 1 phát vào mặt ren vậy(thậm chí tận 2 chỗ luôn)? k sợ làm hỏng ren sao?
2. nếu dùng 1 pin lắp vào chống xoay vậy khi lắp có khớp được k? Do sai số về chế tạo dẫn đến vị trí của lỗ lắp pin cũng thay đổi. đương nhiên có thể khắc phục bằng lỗ dài trên khối V nhưng lúc đó lại phải chế tạo lỗ trên chi tiết có độ chính xác cao(để lắp pin mà nó k lung lay), lỗ dài trên V cũng phải chính xác cao nhằm tránh lung lay.(Trong khi trên chi tiết chỉ đơn giảm là làm mấy cái lỗ để lắp ốc)
3. Sao k đổi sang thêm 1 nguyên công đi cho lành? phay 1 mặt xong rồi lấy mặt đó chống xoay phay mặt còn lại.
4. Tại sao lại chọn kẹp gá ở 2 chỗ khác nhau về bán kính? có 1 cái trụ rõ dài ở giữa lại k dùng đến? hay do nó đòi hỏi chính xác cao nên k được phép gá vào? Vậy ở đây chỗ nào được phép và k được phép gá vào? vì bản vẽ k có nên khó nói là kẹp vào đâu thì dc, vào đâu thì k dc. nhưng kẹp vào Ren thì chắc chắn bị gạch là phải.
5.Mà chi tiết này đòi hỏi chính xác cỡ nào mà phải làm đồ gá cho nó? chi phí làm đồ gá có khi đắt hơn làm chi tiết này cũng không chừng.
Các Em nó đang tập làm kỹ sư mà bác! Bài tập quen thuộc các Thầy giao cho để làm Đồ án. ^^

Theo mình gá như vậy là không hợp lý từ ban đầu, bạn nên gá phay 1 mặt trước sau đó dùng mặt đó làm chuẩn tinh để phay mặt còn lại, như vậy vừa đảm bảo độ cứng vững, vừa dễ làm đồ gá nữa!

dovanhoc84

Active Member
Moderator

Các Em nó đang tập làm kỹ sư mà bác! Bài tập quen thuộc các Thầy giao cho để làm Đồ án. ^^
thế nên nội dung vừa mang tính trả lời giải thích vấn đề, vừa mang tính gợi ý(3) vừa là tập khi bị chính thầy giáo hỏi câu y như vậy thì chả nhẽ đứng gãi đầu: "em sẽ giải đáp sau ạ" à :)

Last edited:
N

nguyenduyhoa

Author

anh nào còn file đồ gá này cho e xin vs,em đang làm chi tiết này.