Thiết kế hệ thống dẫn hướng trên bàn máy dài

Author
Chào các bác
Em đang làm 1 đề tài thiết kế máy CNC gia công chi tiết dạng tấm có kích thước 1200mm x 3600mm nên kích thước bàn máy dự tính của em lên tới hơn 4m,với 1 khoảng dài như vậy e không biết phương pháp nào để đảm bảo sự song song của 2 trục dẫn hướng,phương pháp lắp đặt,gia công cho hợp lý?!
Em mới làm mong được sự giúp đỡ,góp ý của các bác! Em xin cám ơn,sẵn lòng mời 1 chầu cafe hậu tạ,học hỏi thêm ạ!

Ðề: Thiết kế hệ thống dẫn hướng trên bàn máy dài

Bắt buộc phải tìm máy có thể gia công khoảng cách lớn, gia công một lần gá thôi. Tiền gia công này có thể lên tới 15T đó.

Author

dạ,tìm được máy nào to hơn để gia công nó thì ko nói làm gì ah bác namnp2007
Giả sử bây giờ e dựng 1 mặt bàn thép,có 2 đoạn ray trượt tròn dài 4m,e phải tìm cách định vị để cố định 2 ray lên mặt bàn sao cho chúng có độ song song với nhau(đoạn trượt này là trục y của máy)

chau2707

Active Member

Muốn gia công tấm dài 3600mm thì bàn máy của bác phải dài cỡ 4500mm bác ợ, 4000 không chạy đủ đâu, 2 cái tấm trượt mang trục Y và Z cũng dài hơn 500 rồi, thêm 1 số chỗ lặt vặt nó lại chiếm thêm 1 đoạn chiều dài nữa.

Lúc mình làm máy dài 7m thì mình phải chia khung thành 02 dầm dọc và 02 dầm ngang, dầm dọc đưa lên máy bào giường gia công 01 lần, dầm ngang đưa máy phay giường gia công 01 lần, vật là bảo đảm.

N

ngochoi

Chào các bác
Em đang làm 1 đề tài thiết kế máy CNC gia công chi tiết dạng tấm có kích thước 1200mm x 3600mm nên kích thước bàn máy dự tính của em lên tới hơn 4m,với 1 khoảng dài như vậy e không biết phương pháp nào để đảm bảo sự song song của 2 trục dẫn hướng,phương pháp lắp đặt,gia công cho hợp lý?!
Em mới làm mong được sự giúp đỡ,góp ý của các bác! Em xin cám ơn,sẵn lòng mời 1 chầu cafe hậu tạ,học hỏi thêm ạ!
Dung sai độ song song của bác là bảo nhiêu?

chau2707

Active Member

Dung sai độ song song của bác là bảo nhiêu?
Khi gá 2 cái rail thì ngoài độ song song còn có cả độ xéo trong không gian nữa bác ợ. Dung sai cái rail tròn thì rơi vào khoảng +-0.02mm . Vấn đề lớn nằm ở chỗ gia công đồ to mà dung sai đấy thi rất khó chịu vì không có dụng cụ đo. Một sản phẩm bé tý tẹo mà dung sai đó thì quá thường nhưng đối với những kích thước lớn đến cả vài mét thì dung sai đấy chỉ có khóc thầm.
- Đa phần dân chế máy họ chỉ phay mặt phẳng để loại trừ việc rail bị xéo trong không gian rồi viêc chỉnh cho rail song song thì chỉnh bằng tay.

làm mấy cái ray đường tàu dài , kéo từ bắc tới Nam cũng được