Thiết Kế Khuôn Tự Động Trên inventor 2010

• Thread starter DTTD
  • Ngày mở chủ đề
D

DTTD

Author
Chào các Bạn Hôm nay mình xin giới thiệu tới các bạn modul MOLDER trên Inventor 2010.
Nhằm Cám Ơn Bác AiHansv và Timosi bên đã giúp đỡ mình nhiều trong thời gian qua.
Đây là một modul mới tích hợp vào Inventor để thiết kế khuôn.
Đầu tiên tạo một MOLDer mới . đây là giao diện của môi trường thiết kế khuôn trên AIP

Chọn Plastic Part để lấy chi tiết vào.

Sau khi lấy sản phẩm

.
Tiếp tới Chúng ta chọn hướng phun :

Sau khi chọn hướng phun cho chi tiết xong. Mình chọn tới vật liệu của chi tiết.

Sau khi chọn vật liệu cho khuôn xong thì chúng ta có thể tạo cho khuôn nhiều sản phẩm hoặc khuôn 1 sản phẩm.
Để tạo khuôn nhiều sản phẩm ta chọn công cụ.Pattern

Sau khi bố trí cho nhiều sản phẩm ta được như hình vẽ :

.Ở Đây là mình khuôn cho một sản phẩm. Tiếp tới mình tiến hành tạo core và cavity tự động bằng phần mềm Inventor.

Bạn nhấn chuột vào Core/ Cavity. Trên màn hình sẽ đưa bạn vào một giao diện mới tại đây bạn chọn vị trí miệng phun.
Có thể làm bằng tay :

Công phun tự động.

Sau khi thiết lập xong vị trí miệng phun. Chúng ta đến việc thiết lập các thông số ép phun như là : nhiệt độ khuôn, nhiệt độ nhựa nóng chảy, áp suất phun, thời gian phun.

Ở đây là mình cho thiết lập tự động.
Sau khi thiết lập xong thì chúng ta nhấn vào Part Fill Anlysis để phân tích quá trình ép phun.

Và kết quả phân tích.

+ Thời gian điền đầy

+ Rỗ khí :

+ Đường Hàn : Ở đây ko có tạo ra đường hàn.

Sau khi phân tích xong chúng ta tiến hành tạo core và Cavity.
Nhấn vào đây:

Chọn Difine workpiece Setting để tạo vỏ khuôn.
Việc tạo này hoàn toàn tự động.

Sau khi tạo xong ta tiến hành tạo mặt phân khuôn

Chọn Create Runoff Surface ;
Và kết quả của nó :

Sau khi tạo mặt phân khuôn xong ta nhấn Generate Core And Cavity để tạo core và Cavity cái này hoàn toàn tự động trên Inventor 2010 trong vòng khoảng vài giây.

Sau khi tách khuôn xong

Và đây là 2 phần Core và Cavity đã move đi để cho dễ nhìn :

Thư viện nó bị lỗi chưa làm dc tiếp. Mong các bạn thông cảm nhé. Có gì mình tìm hiểu rùi cùng nhau chia sẻ .

Trích Nguồn : DTTD www.forum.ViNaMech.com

Ðề: Thiết Kế Khuôn Tự Động Trên inventor 2010

Em zai giỏi lắm :x Anh nghĩ không phải do thư viện lỗi đâu vì hầu hết các phần mềm đều tích hợp riêng modul khuôn mà, thử tìm down về là lôi moldbase và pin bush ra tẹt :p

phần thiết kế khuôn là chỉ có trên inventor2010 hả a?
e thấy trên những modul trươc co đâu.
bác có chi tiết nào hay hay phân khuôn rùi post lên cho bọn e xem nhé

D

DTTD

Author

Hi. Từ Inventor 2010 có chức năng thiết kế khuôn tự động. Nếu bạn muốn sử dụng nó thì có thể download nó về sài thử..

inventor 2010 có thiết kế khuôn dập tấm ko vậy các pác

L

LEQUANGTHANG

Author

Chào anh em!
cho mình hỏi cái này tí.
Phiên bản 2010 nó khác phiên bản 10 hay là sao nhỉ, em cũng không rõ nữa.
Em chỉ biết phiên bản 7.0 rồi 9.0 và 10.0
Và 2008. Còn cái 2010 là mới hay là giống trên kia vậy

Theo mình biết thì Inventor từ bản 2008 sẽ chuyển sang đáng số theo năm 2008 -> 2009 -> 2010. Và từ bản 2010 thì Autodesk mua lại Moldflow và tích hợp thêm các modul khuôn mẫu vào trong Inventor 2010 luôn

Chào anh em!
cho mình hỏi cái này tí.
Phiên bản 2010 nó khác phiên bản 10 hay là sao nhỉ, em cũng không rõ nữa.
Em chỉ biết phiên bản 7.0 rồi 9.0 và 10.0
Và 2008. Còn cái 2010 là mới hay là giống trên kia vậy
Chào bạn. Phiên bản 2010 hoàn toàn khác so với các phiên bản cũ. Giao diện khác, tính năng được cải tiến và cập nhật thêm. Mình đã sài thử và thấy thật tuyệt vời. Tuy có điều là nó khá nặng. Yêu cầu cấu hình tối thiểu là ram 2G. Bạn dùng thử đi, sẽ thấy sự khác biệt. Hy vọng bạn sẽ có nhiều sản phẩm của riêng mình!:1:

Hình như các phiên bản cài đặt IV2010 không bao gồm module này (kể cả bản Prof.), muốn sử dụng phải cài thêm vào. Tên đầy đủ của nó là Autodesk Inventor Tooling 2010 (khoảng gần 600M). Sau Pro/E, Solidwork, bây giờ đến lượt Inventor cũng nhảy vào lĩnh vực thiết kế khuôn mẫu. Hi vọng bác DTTD có thêm nhiều bài viết hay và sinh động như thế để mọi người được mở mang kiến thức.

Hay quá chừng, Inventor ngày càng mạnh.

P

phuongnl_09_81

Author

bạn ơi mình cài AIP 2010 rồi (đã cài lâu và dung ổn) sau dó cài AIT 2010, trong quá trình cài AIT ko có vấn đề gì nhwng không hiểu sao không thấy các công cụ của ait trong aip. ban nào biết cách khắc phục thì giúp mình nhé. tks