Thiết kế sản phẩm nhựa cho khuôn ép phun?

Status
Not open for further replies.
Author
Chào các tiền bối,hiện mình vừa nhận được đề tài tốt nghiệp "Thiết kế sản phẩm nhựa và khuôn ép nhựa ứng dụng phần mềm Solidworks (hoặc Pro)".
Phần khuôn thì mình biết rồi,riêng phần thiết kế sản phẩm nhựa thì theo kinh nghiệm cũng có thể viết dc vài ba trang,tuy nhiên để làm thành 1 bộ đồ án thì thực sự mình chưa đủ kiến thức.Vì vậy mong các cao thủ có kiến thức,hoặc tài liệu về lĩnh vực này (như đặc tính các loại nhựa,thiết kế gân chịu lực và các phần khác của SP...)thì xin chỉ giúp mình với.Xin cám ơn rất nhiều

bạn tìm mấy cuốn: plastic processing để tham khảo nhé. Hiện nay trên mạng ebook.edu.vn cũng có một số cuốn về khuôn đó.

Author
-Trên này có vẻ ít người quan tâm về vấn đề này quá.
-Mình đã tìm được cuốn "Công nghệ ép phun" của trung tâm kỹ thuật chất dẻo TP.HCM rồi,giờ lo làm đồ án thôi :35:

D

danhchien

Anh trước cũng làm đồ án Khuôn nhựa do thầy Nguyễn Trọng Doanh ở bộ môn CNCTM hướng dẫn, em có thể tìm đọc cuốn sách viết về khuôn mẫu của Viện mày và dụng cụ công nghiệp IMI ! Cuốn này khá đầy đủ và tương đối dễ hiểu. Có hướng dẫn chi tiết về các chi tiết khuôn, cách thiết kế lòng và lõi... Nếu làm về khuôn mẫu thì nên tham khảo cuốn này. Chúc chú em hoàn thành tốt đồ án !!!

Author
OK,cám ơn "anh" nhé :3:
-Thực ra tài liệu về khuôn em cũng đã có mấy cuốn (tiếng việt và tiếng anh rồi),do đề tài thầy đưa rộng wá (thiết kế cả phần sản phẩm),mà cái này trước giờ toàn mấy cty lớn đưa bản vẽ SP để làm khuôn ko àh,nên cũng ko rành về vấn đề này lắm
-Cuốn này thì trước giờ em cũng nghe nói lâu rồi,để đi tìm thử xem

htd

mình có 1 đồ án mẫu về khuôn nhựa đáy . rất đầy dủ và chi tiết bạn có thể tham khảo , bạn gủi mail cho miình mình gủi lại cho ?

khuôn mẫu!!! các bác ơi em cũng đang chơi với nó đây "củ khoai" quá các bác ạ! em có khuôn dập nguội mang đi phân tích thì chỉ phân tích được thằng vỏ còn thằng lõi thi họ bó tay( theo pp của họ) thằng lõi cứng 64 HRC khuôn của em dập bulông ốc vít bác nào biết gì về nó giúp em với

T

tannd

anh htd ơi, có thể gửi cho em với được không em cũng đang nghiên cứu về phần đó mà, cảm ơn anh nhiều, hòm thư tanndcdt3@yahoo.com, gửi sớm cho em nhe

M

minhpt

-Trên này có vẻ ít người quan tâm về vấn đề này quá.
-Mình đã tìm được cuốn "Công nghệ ép phun" của trung tâm kỹ thuật chất dẻo TP.HCM rồi,giờ lo làm đồ án thôi :35:
Bạn có thể cho mình bít cuốn "Công nghệ ép phun" của tác giả nào không? Mình cũng nghiên cứu về vấn đề này nhưng chưa nghe thấy quyển này bao giờ? Thanks!

Còn cuốn thiết kế khuôn của viện máy và công cụ (IMI ) hình vẽ cũng mờ lắm nhưng theo thầy mình thì đó là cuốn đầy đủ nhất hiện nay về thiết kế khuôn.

Mà vấn đề bạn đưa ra chung chung quá! Bạn có thể đưa sản phẩm cụ thể để mọi người tham khảo được không?

Hôm 3/6 em nghe các bác nói về quyển này ,em lên bách khoa hà nội mua,vào mấy chỗ mà không có,mất 150k vé xe ,nhờ bác nào có post giúp em với ah!em cảm ơn các bác rất nhiều ah!

Author
Bạn có thể cho mình bít cuốn "Công nghệ ép phun" của tác giả nào không? Mình cũng nghiên cứu về vấn đề này nhưng chưa nghe thấy quyển này bao giờ? Thanks!

Còn cuốn thiết kế khuôn của viện máy và công cụ (IMI ) hình vẽ cũng mờ lắm nhưng theo thầy mình thì đó là cuốn đầy đủ nhất hiện nay về thiết kế khuôn.

Mà vấn đề bạn đưa ra chung chung quá! Bạn có thể đưa sản phẩm cụ thể để mọi người tham khảo được không?
Cuốn này thấy ở ngoài ghi là của Trung tâm kỹ thuất chất dẻo-Sở công nghiệp TP-HCM (Tài liệu dành cho khóa huấn luyện nội bộ).
Nôi dung thì cũng khá rộng: từ máy ép nhựa đến cách tính các cơ cấu của khuôn,lực kẹp,nhiệt độ khi ép phun,thông số các loại nhựa....

thế thì làm sao có được nó đây bác:76::76::76:

Thiết kế khuôn ép nhựa

Gửi các bạn tài liệu mình viết :
1. Vật liệu nhựa dẻo dùng cho công nghệ ép phun
2. Công nghệ gia công nhựa.

Gửi các bạn tài liệu mình viết :
1. Vật liệu nhựa dẻo dùng cho công nghệ ép phun
2. Công nghệ gia công nhựa.
em cảm ơn thầy nhiều, trong đó có nói về cách thiết kế áo khuôn không ah.mà sao không có link load ah! thầy làm nhóm em hồi hộp quá! ARIGATO!

Em đọc mãi mà không có cách nào tìm được các chi tiết như:vỏ khuôn trên gồm bao nhiêu vít thì đủ,dài rộng,dày như thế nào so với chi tiết ah, các bác cho ý kiến là tuỳ vào to nhỏ chi tiết sản phẩm, nhưng cái đó chưa hắn đã đủ vì còn ảnh hưởng tới áp lực phun, do đó độ bền của khuôn cũng đặt ra nữa! Áo khuôn chọn to hơn lòng đặt khuôn là bao nhiêu thì được ah, còn vấn đề tấm giữ ,tấm đẩy ,vvv...
Em mong các bác lão luyện trong vấn đề này giúp đỡ em với ah, mỗi ngày hoặc 2 ngày các bác giới thiệu cụ thể 1 chi tiết cho khuôn , để chúng em hoàn thiện dần bộ khuôn! Tất cả vì tương lai cơ khí Việt Nam!em cảm ơn rất nhiều ah!

Status
Not open for further replies.