thiết kế từ file của máy scan 3D

Author
mình có file (như hình) của 1 cửa xe hơi, phải thiết kế lại nhưng không biết bắt đầu thế nào, mong mọi người gợi ý giúp. Xin cám ơn !

Ðề: thiết kế từ file của máy scan 3D

mình có file (như hình) của 1 cửa xe hơi, phải thiết kế lại nhưng không biết bắt đầu thế nào, mong mọi người gợi ý giúp. Xin cám ơn !

Trước tiên bạn phân tích facet để vẽ đường cong hợp lí cho ta bề mặt nhẵn bóng nhất.
bạn dùng lệnh Restyle > Curves > From Facet Border để tạo đường cong trên cạnh hở của facet.
Restyle > Curves > From Sharp Edges để tạo đường cong trên cạnh của facet.
Restyle > Curves > On Facet để tạo đường cong trên mặt lưới tam giác.
rồi dùng các phương pháp tạo mặt cong từ các đường cong đã vẽ trên ví dụ như tạo surface từ 4 đường cong tạo surface từ lưới (surface from net)....
bạn cũng có thể dùng thử phương pháp tạo đường cong và surface tự động trên facet.
Bạn phải tạo ràng buột cho các surface với nhau. dùng ràng buột tangent dependent.....
Về cơ bản là vậy bạn tìm hiểu thêm là biết à.
Vấn đề tạo surface cho chi tiết này thì cũng bình thường chứ không khó lắm. Điều quan trọng nhất là khi tạo surface xong bạn phải merge từng mặt lại với nhau sau đó dùng lệnh Edit Solidfy. Thế là OK rồi.
Mục tiêu tạo surface của bạn cuối cùng là để hóa rắn chi tiết nếu bạn hóa rắn không được coi như bạn thất bại hoàn toàn.
Mình chỉ biết chút ít thế thôi. Chúc bạn thành công.

Author

xin cám ơn 2 anh đã nhiệt tình gợi ý giúp đỡ. em sẽ cố gắng bắt tay thực hiện ngay khi có thể then update tình hình !

regards !

Không biết "Phải thiết kế lại" nhằm phục vụ cho công việc của bạn hay là bạn làm chơi, làm cho biết? Nếu công việc yêu cầu như thế bạn có thể sử dụng các phần mềm chuyên về xử lý đám mây điểm như RapidForm, Delcam...Ở các phần mềm đấy có các công cụ xử lý Mesh rất mạnh và nhanh. Cái gì không chuyên thì nó không hay bằng cái chuyên là điều đương nhiên, Restyle của Pro/E cũng có thể làm được nhưng sẽ lâu hơn rất nhiều. Bây giờ hầu như dùng hết phần mềm (***) nên cái nào nhanh, nhàn thi hãy dùng. ^^

Re: Ðề: thiết kế từ file của máy scan 3D

Vấn đề tạo surface cho chi tiết này thì cũng bình thường chứ không khó lắm. Điều quan trọng nhất là khi tạo surface xong bạn phải merge từng mặt lại với nhau sau đó dùng lệnh Edit Solidfy. Thế là OK rồi.
Mục tiêu tạo surface của bạn cuối cùng là để hóa rắn chi tiết nếu bạn hóa rắn không được coi như bạn thất bại hoàn toàn.
Mình chỉ biết chút ít thế thôi. Chúc bạn thành công.
Không hẳn là không hóa rắn được là "thất bại hoàn toàn" đâu bạn :)

L

levinh8110

Nếu bạn biết thiết kế trong Style của Proe thì bạn vẽ lại theo file Scan 3D cũng được, sao đó hóa rắn.

Style thì quá đơn giản ai mà chẳng biết. nói như bạn thì người ta dùng Scan 3D làm gì cho tốn tiền. Khi có file Scan 3D thì tốt nhất nên dùng Restyle hay các phần mềm chuyên về thiết kế ngược để xây dựng bề mặt. Các lệnh vẽ đường cong trong môi trường Style ko thể vẽ được trên lưới tam giác (facet).
Áp dụng môi trường Restyle khi bạn chụp 2 hoặc 3 hình chiếu của nó sau đó vẽ đè các đường cong lên và xây dựng bề mặt.....suy ra không chính xác chút nào và rất lâu mới xây dựng được sản phẩm, style chỉ dùng cho những sản phẩm đơn giản thôi.

Author

thực ra đây là 1 extra assignment của ông thầy đưa ra cho lớp. em định cố gắng 'lấy điểm' với thầy nhân thời gian hè. tuy nhiên, trình độ còn thấp quá, lại gần như chưa biết gì về surface (đã từng học thầy Thực, nhưng dang dở và vẫn còn 2 quyển sách proE của thầy & find it not very useful also :( )

theo hướng dẫn của mọi người + thử bắt tay thấy còn nhiều kiến thức hỏng quá, thử mò help center lại ko thấy sáng tỏ hơn được gì ! mong mọi người share thêm ebooks hay links thì xin cám ơn lắm !!!!

Seaching, mình thấy lên nói là dựng lại mô hình thì hợp lý hơn là thiết kế lại.
Tuyen-dcn, nếu scan này là job thì việc sử dụng nó để chế tạo mình thấy ...vì trông nó khó mà nhận gia chi tiết gì cả.
nhưng sao vẫn phải mất công, tiền dựng nó?nếu nó là 1 mẫu xe có sẵn, có thể họ muốn phát triển nó.họ muốn có mô hình hiện tại để so sanh với mô hình tương lai, hoặc trong quá trình sử dụng nó có hạn chế phần nào đó, cần khắc phục.
hai là việc dựng lại nó trong việc copy.....
trong RE cái quan trọng là mô hình tạo ra, còn scan chỉ là bộ khung.việc sử lý mesh chỉ là phụ, dùng Rapidform mô hình dựng xong chưa.... đâu.
chúc bạn training tốt.
dangphu, cái này không hẳn cần hóa khối, theo mình yêu cầu cao nhất là lấy thickness.
trước khi dựng nó hay xem cấu trúc của nó, RE có 2 tiêu chí cao nhất là Intent và Asbuit .chứ đừng hùng hục dùng Restyle.làm xong mô hình bỏ thùng rác luôn.