Thiết kế bánh răng

Ðề: Thiết kế bánh răng

mọi người cho em hỏi lệnh array trong solidworks lấy ở đâu vậy.sao em tìm trong các thanh công cụ đều không có. em đang tập vẽ bánh răng theo hướng dẫn của chú DCL đến bước array thì không biết tìm công cụ ở đâu. mong mọi người chỉ giúp!

Y

yeucongnghe17

bạn nhin vao viền đỏ mình khoanh, chọn cái icon tròn ấy

Last edited by a moderator:

chú DCL à nếu theo chú khi vẽ bánh răng nghiêng bằng cách dùng lệnh flex cho bánh răng thẳng thì khi đó biên dạng răng nghiêng liệu có còn là biên dạng thân khai nữa không.để tạo biên dạng thân khai cho bánh răng nghiêng còn cách nào khác không ạ.cháu mới học solid nên còn nhiều bỡ ngỡ mong chú chỉ giáo.

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

chú DCL à nếu theo chú khi vẽ bánh răng nghiêng bằng cách dùng lệnh flex cho bánh răng thẳng thì khi đó biên dạng răng nghiêng liệu có còn là biên dạng thân khai nữa không.để tạo biên dạng thân khai cho bánh răng nghiêng còn cách nào khác không ạ.cháu mới học solid nên còn nhiều bỡ ngỡ mong chú chỉ giáo.
Tớ chưa kiểm tra cụ thể, nhưng chắc biên dạng vẫn là thân khai. Vả lại, như cách đặt vấn đề từ ban đầu, đây chỉ là bài dựng hình xấp xỉ mà thôi (sai số thiết kế có lẽ nhỏ hơn sai số gia công), nên ta cũng không nên tuyệt đối hóa bài toán.

Cách làm truyền thống là ta cắt luôn răng theo đường dẫn xoắn, cách này mất nhiều thời gian và không linh hoạt trong thiết kế với tham số bằng cách nêu trên, tức là cắt răng thẳng rồi xoắn sau.

B

Belle LUNE

Bác DCL cho em hỏi với. Cách vẽ của bác em thấy chỉ thực hiện được với điều kiện đường tròn cơ sở nằm giữa đường chia và đường chân răng. Trong trường hợp số răng lớn (ví dụ hơn 100) em vẽ mãi theo cách của bác mà không được vì khi đó em tính được đường tròn cơ sở có đường kính nhỏ hơn đường chân răng. Bác chỉ cho em với nhé.
Thx bác nhiều.

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

Bác DCL cho em hỏi với. Cách vẽ của bác em thấy chỉ thực hiện được với điều kiện đường tròn cơ sở nằm giữa đường chia và đường chân răng. Trong trường hợp số răng lớn (ví dụ hơn 100) em vẽ mãi theo cách của bác mà không được vì khi đó em tính được đường tròn cơ sở có đường kính nhỏ hơn đường chân răng. Bác chỉ cho em với nhé.
Thx bác nhiều.
Vô lý!

Cậu đã dựng được bánh răng với số răng nhỏ (khoảng 20~50 răng) chưa? Nếu đã dựng được rồi thì chỉ việc nạp vào Bảng Thiết kế số răng bất kỳ là OK ngay thôi mà! Lưu ý rằng bánh răng với số răng lớn sẽ chiếm nhiều tài nguyên của PC lắm đấy.

B

Belle LUNE

Vô lý!

Cậu đã dựng được bánh răng với số răng nhỏ (khoảng 20~50 răng) chưa? Nếu đã dựng được rồi thì chỉ việc nạp vào Bảng Thiết kế số răng bất kỳ là OK ngay thôi mà! Lưu ý rằng bánh răng với số răng lớn sẽ chiếm nhiều tài nguyên của PC lắm đấy.
Thưa bác, em vưa mới nhận ra vấn đề là khi số răng lớn thì đường kính vòng chân răng lớn hơn đường kính vòng cơ sở và máy hiểu nhầm vùng cần cắt để tạo răng do vậy mà máy đưa ra biên dạng sai của răng.

Trường hợp đường chân răng lớn hơn đường cơ sở khi z>44.

- Đường kính chân Di=m.(z-2.7)
- Đường kính cơ sở Do=m.z.cos20(độ)
- Với cos20° ~ 0,9397

Theo cách dựng hình của bác em thấy Di<Do (nghĩa là đường chân răng phải nhỏ hơn đường cơ sở). Nhưng theo điều kiện đó ta có được : m.(z-2,7)<m.z.0,9397
như vậy z-2,7<z.0,9397, dễ dàng thu được 0,0603.z<2,7z<44,77.

Thx bác nhiều.

Last edited by a moderator:
T

thanhnambkhn

Bác DCL cho cháu hỏi một chút, nếu muốn thiết kế bánh răng thẳng, với hệ số dịch chỉnh x thì vẽ như thế nào ạ?

Tieubu

Chuyên gia cao cấp

Ha ha, ku Quyền chịu rồi chứ gì?

Tớ vẫn dùng Extruded Cut và sau đó là Flex với tùy chọn Twisting (xoắn), góc xoắn lại đưa vào DesignTable để điều khiển theo các tham số trong đó. Cách này rất hay vì vừa làm BR thẳng vừa làm BR nghiêng được trong cùng 1 file, nếu dùng Swept Cut thì chịu!
Chú DCL giải thích giúp Tieubu một chút được không ạ.

Nếu dùng lệnh xoắn thì với cùng một góc xoắn nếu đường kính bánh răng càng lớn thì góc xoắn trên bánh răng càng lớn.
Cụ thể là cùng mô đun m=3, cùng góc nghiêng beta 20 độ, cùng độ rộng vành răng 25, chú kiểm nghiệm giúp Tieubu 2 bánh răng có Z =10 và Z = 40.
(Nếu lắp vào nhau thì nó sẽ đan chéo răng)

Thank chú trước.

Last edited:

Đang nghiên cứu chế tạo một em máy có liên quan cái này" lượm clip này của bác Nova :D"

[video=youtube;lLm1Vqc7xVE]https://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&amp;v=lLm1Vqc7xVE[/video]

kêt hợp đọc lại đề tài này từ trang 1 tơi trang 5 thấy tê tái và chỉ muốn đặt gia công chỗ khác cho lẹ :))