Thiết kế ngược trong Solidwork

Author
Chào mọi người!
Em cũng đã đọc bài viết của bác the_rock, bác nguyenthanh2309. Nhưng chỉ dừng lại ở mức ban đầu, cách mở tập tin có đuôi Stl hoặc obj... Có bác nào có tài liệu cũng như video về phần này không? Cảm ơn mọi người rất nhiều.

Ðề: Thiết kế ngược trong Solidwork

Để mở đc file stl hay asc mở
Scan to 3d có sẵn trong SW, hỗ trợ việc này các bạn tìm
STL import for solidworks.
Để mở file chọn định dạng mesh hay point rồi tìm đến thư mục chưa file.để hiệu chỉnh chọn options chỉnh đơn vị hay mở 1 file mơi, import mesh vào part.

Hum nay mình nói cách chỉnh mesh trong sw.
Các bạn chọn mesh prep winzard chọn mesh rồi next,có các lựa chọn như ảnh.

Next ở đây có các kiểu chọn mesh như ảnh, nếu muốn xóa mesh thì kích delete phía dưới.

Next các bạn di chuyển thanh như ảnh để giảm số point mà mình muốn để nhẹ mesh.(scan thường rất nặng), invert selection áp dụng cho khu vực đc chọn.

Next global smoothness di chuyển để chỉnh độ nhẫn của mesh, boundary độ smoothness của phấn hở như ảnh.

Tiếp đến là Holes to fill(lấp lỗ) lấp những lỗ theo ý mình.

Tích v và kết quả khi sử lý xong.

Có sức mạnh trong việc này là catia, rapidform, geomagic (geomagic studio+geomagic quanlify). Pro/E cũng như SW thích hơp design intelligent,prameter tạo bề mặt cong 2D đụng đến cong 3D thì buốt óc.mình nói tiếp bài sau.
Chúc thành công…

Author

Chào bác soilanhlung!
Theo như cách lý giải của bác là đã tạo được 1 solid hoàn chỉnh, nhưng bác ơi cho em hỏi, sau khi em làm và tạo giống như hướng dẫn của bác thì nó lại hiện thêm, và chuyển sang Imported như hình bên dưới, cái đó là gì vậy? em chưa hình dung được, mong bác và mọi người giúp đỡ. Thân Sỹ

Last edited:

Nếu bạn next tiếp thì là đã autu surface,(chẳng ai dùng autu surface đâu bạn ạ). Để di chuyển, scale, offset mesh chọn edit mesh.

Dùng triad để di chuyển và nhập giá trị mong muốn scale, ofset.

Để lấy section cho quá trình tạo mặt tham khảo video này.

http://www.youtube.com/watch?v=EhOw438U8G4

http://www.youtube.com/watch?v=GrVZR1cldu4&feature=related

Để kiểm tra độ bám chọn devilation analysis.vd 1 tạo 1 mặt và giờ check.

Nếu dùng catia hay geomagic, rapidform thì dung sai có thể đạt đến 5 Micromet.

Author

Chào bác soilanhlung!
Em cũng đã kiểm tra. Nhưng cho em hỏi thêm, thiết kế ngược là từ file có sẵn từ máy quét scan sau đó xử lý bề mặt bằng các gói phần mềm CAD, em vẫn thắc mắc là chỗ Curve Wizard, surface Wizard đều là xây dựng vật thể.
Đối với thanh Curve Wizard:
Created
>section->section plane và point on Start plane là tạo hình dạng, sau đó dùng Lofted Surface để nối các đường vừa tạo. Nhưng khi nối thì vẫn chưa ra vật thể hoàn chỉnh, muốn nối hoàn chỉnh thì làm như thế nào?
Cho em hỏi thêm sản phẩm sau khi xử lý nó thuộc dạng nào? Trước khi làm em đã kiểm tra dùng Section View để xem bên trong vật thể, sau khi chỉnh sửa, xây dựng xong vật thể em kiểm tra như ban đầu, bên trong vẫn rỗng, không đặc(solid). Mong bác và mọi người chỉ bảo thêm cho em. Chân thành cảm ơn

Bạn thui, mình cũng 89 kể tháng thí chắc là kém.
Tạo Curve Wizard thì sw sẽ hiểu là 3D sketch còn surface wizard thì là bề mặt luôn, tùy vào những mesh và yêu cầu thiết kế mà lấy curve wizard rồi tạo mặt cho hợp lý.nếu muốn curve tốt thì chỉnh cái đó hoặc vạch lại sketch (2D sketch hay 3D sketch) dựa trên curve đó.

Bề mặt khi chưa hóa khối thì tất nhiên là rỗng rồi, những chỗ như cổ, đùi, tay bạn có thể fill, planar,,,,,,rồi trim, split (kĩ năng sử dụng).khi dã kín thì dùng knit rồi hóa khối,

Author

Chào bạn!
bạn có thể hướng dẫn thêm cho mình phần " khi đã kín thì dùng knit rồi hóa khối" mình vẫn chưa hình dung được?

Author

Mình có file này, sau khi xử lý ra hình dạng như thế này. Nhưng để tạo thành một khối thì làm như thế nào? Mong bác và mọi người giúp đỡ.

Chào bạn!<br>
bạn có thể hướng dẫn thêm cho mình phần " khi đã kín thì dùng knit rồi hóa khối" mình vẫn chưa hình dung được?
Bác Thép cần luyện công thêm nhiều, nguyên tắc dựng hình surface bác chưa nắm vững. E rằng học thiết kế ngược hơi khó nuốt bác ạ.<br>Surface phải kín, không thừa không thiếu ==&gt; mới tạo được thể tích kín ==&gt; rồi dùng lệnh hóa solid

Author

Cái này khi mình dùng Pro nên mình hiểu, để mình tìm hiểu, nghiên cứu thêm

S

stvh07

Các bác ơi em k xem dc hình ảnh để làm theo.em mới vào nghề mang các bác hỗ trợ