Thời gian rã khuôn trong công nghệ đúc khuôn cát hút chân không ?

• Thread starter truongxuan2
  • Ngày mở chủ đề
T

truongxuan2

Author
Cho em hỏi thời gian rã khuôn trong công nghệ đúc khuôn cát hút chân không hay thời gian rã khuôn trong đúc cát bất kỳ thì yếu tố nào tác động và quyết định nhiều nhất tới thời gian rã khuôn? Anh chị nào có kinh nghiệm chia sẻ và thảo luận vấn đề này.
Em xin cảm ơn!

Ðề: Thời gian rã khuôn trong công nghệ đúc khuôn cát hút chân không ?

Cho em hỏi thời gian rã khuôn trong công nghệ đúc khuôn cát hút chân không hay thời gian rã khuôn trong đúc cát bất kỳ thì yếu tố nào tác động và quyết định nhiều nhất tới thời gian rã khuôn? Anh chị nào có kinh nghiệm chia sẻ và thảo luận vấn đề này.
Em xin cảm ơn!
Yếu tố quyết định đến chuyện này là hình dạng vật đúc, hợp kim. Yêu cầu cơ bản: thời gian tháo khuôn đủ dài để vật đúc tháo ra không bị nứt. Lý do:

- Khi đông đặc hoàn toàn, vật đúc vẫn còn có thể thay đổi tổ chức... Và điều này có thể khiến vật đúc bị nứt nếu có sự thay đổi nhiệt độ đột ngột.

Như vậy, việc tháo khuôn nên được thực hiện khi vật đúc kết thúc chuyển biến tổ chức hoặc chuyển sang tổ chức đủ bền.

Theo mình, cụ thể thế nào thì chỉ có thực nghiệm mới biết được thôi bạn ạ. :)

Cách làm: bạn cứ thử với các khoảng thời gian khác nhau để chọn ra thời gian tháo khuôn ngắn nhất mà vật đúc không bị ảnh hưởng gì cả.

Chúc vui.