THƯ VIỆN PART SolidWorks

• Thread starter DREAMITVN
  • Ngày mở chủ đề
D

DREAMITVN

Author
Tham gia diễn đàn đã được một thời gian nhưng lại ít chia sẻ với mọi người, nên hôm nay mạo muội các cao nhân lập topic này để chia sẻ với các ae các part solid hay sử dụng với mục đích:
1.Cho các bạn biết được solid thì có thể học các cao thủ xem với chi tiết như vậy họ sẽ vẽ như thế nào cho nhanh và cho hiệu quả.
2.Nếu có thể được, có thời gian thì sẽ làm bản vẽ kĩ thuật cho các bản vẽ solid này.Vì thực tế các sinh viên có thể vẽ được bản vẽ 3D nhưng không thể thể hiện nó ra bản vẽ kỹ thuật để người công nhân đọc và làm theo đúng yêu cầu cũng như bản vẽ kỹ thuật đó đúng chuẩn kỹ sư.

xin bắt đầu bằng cái đơn giản nhất:
1.Pittong 92mm

file solid và bản vẽ kỹ thuật (*.sldprt và *.pdf )
http://www.mediafire.com/?8zdd3ml2sutg776

Ðề: THƯ VIỆN PART SolidWorks

Rất mong ai đó chia sẻ một bản vẽ kĩ thuật đúng chuẩn kĩ sư và được dùng trong thực tế sản xuất. Sinh viên như tụi em mấy cái này ngu ngơ lắm, rất cần những thứ này để tham khảo thêm.

D

DREAMITVN

Author

các bác vào down trên mediafile cũng cảm ơn em phát để có khí thế post tiếp chứ.hic

T

tamtam_haui

Author

thư viện thế này không ổn cho lắm.
đã gọi là thư viện thì chi tiết đc vẽ ra có thể lựa chọn thay đổi thông số, tối ưu hóa quá trình thiết kế: ví dụ như các loại bánh răng , lò xo.................. cái đó có thể phải dùng tới c# or visualbasic.... có thể ràng buộc cho chi tiết để thay đổi dễ dàng nhưng chỉ đối với những chi tiết đơn giản.
xin trích dẫn một bài viết để các bạn có thể tham khảo như sau:
http://hauionline.com/showthread.php?t=122154

D

DREAMITVN

Author

đã gọi là thư viện thì chi tiết đc vẽ ra có thể lựa chọn thay đổi thông số, tối ưu hóa quá trình thiết kế: ví dụ như các loại bánh răng , lò xo.................. cái đó có thể phải dùng tới c# or visualbasic.... có thể ràng buộc cho chi tiết để thay đổi dễ dàng nhưng chỉ đối với những chi tiết đơn giản.
Theo ý mình ở đây là thư viện về mặt thiết kế, khi người xem nhìn sang tree bên trái thì biết được họ làm như thế nào, topdown hay vẽ cho lên hình thế thôi.thư viện chỉ để tham khảo chứ ko phải modun sẵn.
còn theo mình thấy SolidWork có sẵn tính năng định mối quan hệ giữa các phần trong thiết kế mà.

X

xuanohyes89

Author

Rất mong ai đó chia sẻ một bản vẽ kĩ thuật đúng chuẩn kĩ sư và được dùng trong thực tế sản xuất. Sinh viên như tụi em mấy cái này ngu ngơ lắm, rất cần những thứ này để tham khảo thêm.
Mình cũng nghĩ như vậy .Mọi người nên bàn về các bản vẽ kĩ thuật chuẩn để mọi người học hỏi .
Em đang là sinh viên cũng lơ tơ mơ cái vụ này lắm

X

xuanohyes89

Author

Chuẩn không cần chỉnh.
Đã là thư viên thì như thế này là quá tuyệt.
Vậy mà từ trước giờ em ko biết solidwork có khả năng này.
Mong được học hỏi ở a nhiều.

X

xuanohyes89

Author

Tham gia diễn đàn đã được một thời gian nhưng lại ít chia sẻ với mọi người, nên hôm nay mạo muội các cao nhân lập topic này để chia sẻ với các ae các part solid hay sử dụng với mục đích:
1.Cho các bạn biết được solid thì có thể học các cao thủ xem với chi tiết như vậy họ sẽ vẽ như thế nào cho nhanh và cho hiệu quả.
2.Nếu có thể được, có thời gian thì sẽ làm bản vẽ kĩ thuật cho các bản vẽ solid này.Vì thực tế các sinh viên có thể vẽ được bản vẽ 3D nhưng không thể thể hiện nó ra bản vẽ kỹ thuật để người công nhân đọc và làm theo đúng yêu cầu cũng như bản vẽ kỹ thuật đó đúng chuẩn kỹ sư.
Bác DREAMITVN đã có ý chia sẽ , mình rất hoan nghênh
Mình là dân gà solid nên cũng rất háo hức đựoc học hỏi. :D

T

tamtam_haui

Author

Theo ý mình ở đây là thư viện về mặt thiết kế, khi người xem nhìn sang tree bên trái thì biết được họ làm như thế nào, topdown hay vẽ cho lên hình thế thôi.thư viện chỉ để tham khảo chứ ko phải modun sẵn.
còn theo mình thấy SolidWork có sẵn tính năng định mối quan hệ giữa các phần trong thiết kế mà.
Vâng đúng như bác nói solid có khả năng ràng buôc các kích thước với nhau để khi bạn có nhiều chi tiết với kích thước khác nhau. Giả sử như chi tiết của bạn có nhiều kích thước, bạn sẽ chọn kích thước nào chính để gán ràng buộc, và nếu như chi tiết của bạn có nhiều thông số kt thay đổi, bạn có nhớ đc kt chính không hay người khác nhìn vào có thể thay đổi chỉnh sữa chi tiết đó được không? Việc thiết kế các chi tiết hiện nay không đòi hỏi quá phức tạp, chỉ là phải mất thời gian nếu như trong sản xuất hàng loạt với nhưng chi tiết có dạng tương đồng nhau. T có một số ý kiến nhỏ, có gì sai xót mong mọi người bỏ qua, đóng góp ý kiến để cùng xd mes..

D

DREAMITVN

Author

3.CNC-Revised
Trong đó bao gồm: Các Bulong, đai ốc M5*16, M5*50, M8*20 chuẩn ISO 4034, Động cơ bước ....
http://www.mediafire.com/?jpmda8wbv89w7xv

Mình nhắc lại ý của mình nhé: mình đưa các chi tiết, các bạn xem các chi tiết đó được tạo như thế nào trong solid bằng cách nhìn vào tree bên trái.Ví dụ như mục 1-là cái Pittong ấy, các bạn xem thì nó chỉ được tạo ra bằng ba bước chứ ko hề nhiều bước như các bạn vẫn thường tư duy lúc vẽ

T

ton90

Author

ủa mấy anh làm gì mà mình phải tạo ra thư viện đó làm gì cho khổ vậy em toàn dùng thư viện của misumi tiện lợi nhanh nữa đầy đủ lắm dùng thử đi.họ mới cập nhật thêm cái belt nữa đó càng ngày càng ghê

computer_tsv

<b>Designer</b>

Cho tui tý ý kiến nhé ! Lâu rôi ko lên mes.
1. Ý tưởng và mong muốn của tác giả show box này là rất tốt. Nhưng cái tiêu đề thì không phù hợp ( đồng chí tamtam_haui
góp ý là đúng ). Tiêu đề của box này lên là : Xem và học hỏi quá trình " vẽ " Part-Solidworks một số ....như thế sẽ hợp hơn.
2.Việc học hỏi vẽ thì nó phức tạp lắm. Nhưng tựu chung lại "theo ngu ý của tui " :
-Vẽ sao cho đơn giản nhất có thể, sử dụng những lệch vẽ mà thao tác đơn giản để tạo dựng được hình dáng mong muốn.
- Quản lý và xây dựng được thứ tự bước vẽ ( cái nào cần vẽ trước - khối nào, mặt nào,... vẽ trước, cái nào vẽ tiếp theo. Vẽ khối mặt này thì dùng lệch gì phù hợp nhất - hiệu quả được đo bằng thời gian vẽ. Tên lệnh vẽ, tên sketch, tên kích thước, ghi chú vào bản vẽ nếu có,...để việc sửa chữa, can thiệp vào nâng cấp khả của file đã vẽ trở thành thư viện dùng được cho lần sau,.. ).
-Thời gian vẽ phải là ngắn nhất.

Last edited:

Cho tui tý ý kiến nhé ! Lâu rôi ko lên mes.
1. Ý tưởng và mong muốn của tác giả show box này là rất tốt. Nhưng cái tiêu đề thì không phù hợp ( đồng chí tamtam_haui
góp ý là đúng ). Tiêu đề của box này lên là : Xem và học hỏi quá trình " vẽ " Part-Solidworks một số ....như thế sẽ hợp hơn.
2.Việc học hỏi vẽ thì nó phức tạp lắm. Nhưng tựu chung lại "theo ngu ý của tui " :
-Vẽ sao cho đơn giản nhất có thể, sử dụng những lệch vẽ mà thao tác đơn giản để tạo dựng được hình dáng mong muốn.
- Quản lý và xây dựng được thứ tự bước vẽ ( cái nào cần vẽ trước - khối nào, mặt nào,... vẽ trước, cái nào vẽ tiếp theo. Vẽ khối mặt này thì dùng lệch gì phù hợp nhất - hiệu quả được đo bằng thời gian vẽ. Tên lệnh vẽ, tên sketch, tên kích thước, ghi chú vào bản vẽ nếu có,...để việc sửa chữa, can thiệp vào nâng cấp khả của file đã vẽ trở thành thư viện dùng được cho lần sau,.. ).
-Thời gian vẽ phải là ngắn nhất.
Bác computer_stv nói quả là chuẩn. Ai cũng có thể vẽ được, vì thực tế các bản vẽ ở xưởng chế tạo nó cũng chỉ là "vuông vuông tròn tròn", nhưng quan trọng là cách quản lý, chỉnh sửa. Ví dụ như làm máy công nghiệp thì phải edit rất nhiều lần, như vậy time edit chiếm khá nhiều, học cách quản lý tốt từ sketcher đặc biệt là các constraint. Nếu các chi tiết hay các cụm chi tiết mang tính chất "Lặp lại" thì trong solidworks có công cụ public configuration tạo thư viện rất hay. Vs các cụm (Máy) thì có thể sử dụng 1 sketcher Base để quản lý tất cả các phần còn lại... Nói chung cái khó ló cái khôn. Bác computer_stv quả là cao thủ, bái phục bái phục :)

D

DREAMITVN

Author

Thất nghiệp vào thăm lại box.:((

K

kujun510

Author

box giờ vắng quá :(
............