Thuật ngữ tiếng Anh dùng trong MasterCam-minh họa

Author
Ðề: Thuật ngữ tiếng Anh dùng trong
í dụ-minh họa

Em đang tự học phần tiện trong mastercam nên còn kém có gì xin bỏ qua.
các anh cho em hỏi vấn đề này,em làm theo sách mà đến chổ quan trọng(em nghỉ vậy) thì nó vẽ cái hình sơ sơ mờ mờ nên ko hiểu lắm.chỗ FACE LATHER properties ấy(hình em làm):

có 2 mục chọn: seclect point và use stock.
có phải là chọn khoảng cách tiện vào mặt đầu không ạ? và nếu thế thì 2 tùy chọn kia phải sử dụng thế nào và khi nào.vì em thấy sách này ghi là select 2 point nhưng vì em ko biết select 2 point nào nên làm liều 2 điểm dọc tâm phôi.!và mãi ko được.
vấn đề tứ 2 là khi em chọn khai báo phôi theo sách thì em thấy kích thước phôi chiều dài = kích thước chiều dài của sản phẩm vậy thì không biết lúc kẹp vô máy cnc thật thì nó kẹp vô đâu để tiện mặt ngoài?không lẽ gá 2 lần tự động. như trong mastercam nó kẹp ngay chỗ mép phôi.
Mời bạn xem lại bài này http://meslab.org/mes/showthread.php?t=17703 để cùng trao đổi thêm về phần tiện.:4:.Mình chưa có kinh nghiệm thực tế nhưng hy vọng sẽ giúp được bạn phần này.

Mình trả lời phần đầu thôi nhé,còn phần thiết lập phôi bạn hãy đọc thêm bên phần tiện của mình nhé.Có gì hãy cùng nhau giải quyết.Mình rất ủng hộ trường hợp đưa hình lên tìm hiểu ở topic này phần thuật ngữ.

Select point :
chọn vùng bị gia công.bằng cách chọn 2 điểm giới hạn.

Use stock :sử dụng kích thước phôi còn lại sau gia công.Điều này có nghĩa bạn phải nhập chiều dày của phôi còn lại sau khi thực hiện vạt mặt.

Chỗ select point trên hình hiển thị khá rõ.Gia công tiện vạt mặt nên chỉ định nghĩa phần bị vạt mặt thôi,như vậy bạn chuyển sang chế độ 2D để định nghĩa 2 điểm này để gia công (định nghĩa như hình trong Face parameter ấy).Bắt buột phải chuyển sang 2D để làm việc này.Để chính xác bạn nên dùng lệnh vẽ điểm để dễ dàng chọn (vì chế độ là select point nên chọn theo point là chính xác).

Nếu bạn để ý sẽ có một điểm chọn nằm phía dưới đường tâm của chi tiết,điểm này nhằm mục đích dao ăn quá tâm cho hết phôi ấy.

Use tock :như trên đã giải thích.Kết hợp bạn hãy nhập thử một giá trị và xem kết quả như vậy sẽ dễ hiểu hơn.

Việc khai báo phôi cũng vậy bạn đọc sách xong,dĩ nhiên làm theo sách là mới chỉ một trường hợp vì đó là ví dụ,bạn hãy chọn và nhập thêm giá trị khác chọn xem trước để hiển thị kết quả lúc đó bạn sẽ nắm được ý nghĩa từng thông số bạn nhé.Cái đó hoàn toàn của bạn.
Thân mến.
PS :Nhìn hình bạn khai báo mâm cặp như vậy là không đúng,bạn kiểm tra lại nhé.

H

HH_EMTOPIA

Giúp mình hiểu từ chuyên ngành trong MATERCAM X4

Xin chào các anh,chị hiện tại em đang học việc về phần gia công trong Cam có những điều thực sự mình không được rõ cho lắm nên mình mới lập topic này mong các anh chị chia sẻ .
Trước tiên
Em xin hỏi về Gia công 2D
GIA CÔNG THÌ MÌNH CẦN QUAN TÂM ĐẾN NHỮNG GÌ CẦN THIẾT VÀ NHỮNG GÌ KHÔNG CẦN QUAN TÂM ĐẾN CHỨ EM NHÌN HOA MẮT MÀ VẪN KHÔNG HIỂU ĐƯỢC CÁI NÀY CÓ TÁC DỤNG NHƯ NÀO.VV..VV

Author
Ðề: Giúp mình hiểu từ chuyên ngành trong MATERCAM X4

Xin chào các anh,chị hiện tại em đang học việc về phần gia công trong Cam có những điều thực sự mình không được rõ cho lắm nên mình mới lập topic này mong các anh chị chia sẻ .
Trước tiên
Em xin hỏi về Gia công 2D
GIA CÔNG THÌ MÌNH CẦN QUAN TÂM ĐẾN NHỮNG GÌ CẦN THIẾT VÀ NHỮNG GÌ KHÔNG CẦN QUAN TÂM ĐẾN CHỨ EM NHÌN HOA MẮT MÀ VẪN KHÔNG HIỂU ĐƯỢC CÁI NÀY CÓ TÁC DỤNG NHƯ NÀO.VV..VV
Bạn hỏi về gia công 2D mà cũng chung chung quá.Nếu bạn hỏi thuật ngữ nào bạn không hiểu,trong trường hợp nào,hộp thoại nào...Mọi người có thể dựa vào đó mà trả lời được.Bạn hỏi cần quan tâm những gì?

Trước khi bạn quan tâm bạn cần có kiến thức về chuyên ngành,vật liệu,công nghệ chế tạo máy,hiểu về quy trình công nghệ,dụng cụ cắt....Bạn muốn tìm hiểu thì phải có cơ sở để tìm hiểu như tài liệu học,người hướng dẫn.Phần thuật ngữ cũng khó bạn phải dựa vào tài liệu hoặc,người hướng dẫn.Chứ bạn hỏi thế mình cũng không biết nói thế nào.

Ðề: Giúp mình hiểu từ chuyên ngành trong MATERCAM X4

Cái nào cũng cần quan tâm không có cái nào không cần đâu bạn à?
Mình xin nêu sơ qua như sau (Phần 2D) :
1.Chọn máy gia công Machine Type
2.Chọn kiểu gia công Contour hay Pocket...(Toolpaths)
3.Chọn biên dạng Chaining
4.Chọn kiểu bù dao Compensation Type
5.Chọn kiểu Contour Type hoặc Pocket Type
6.Đặt lượng dư sau gia công
7.Đặt chiều sâu z mỗi lần cắt
8.Chọn đường vào và ra của dao Lead in/out
9.Số lần vào dao Multi Passes
10.Đặt các giá trị trong Linking Parametter như mặt phẳng an toàn, mp rút dao.....và cuối cùng là chiều sâu z cần gia công.
etc...........

H

HH_EMTOPIA

họa

Cám ơn cadman vinhgtvt!, mình mới tốt nghiệp cntt nhưng xin được việc về gia công bằng master cam! Nên mình cũng khó học được như dân cơ khí .
Bạn có thế cho mình biết trước khi học cam này thì mình cần có những kiến thức gì được không :chẳng hạn nên đọc sách gì ....
Mình rất mong được sự giúp đỡ của bạn
mail của mình haihong107@gmail.com

K

kevin03

họa

Hi bạn
Cám ơn bạn đã lập ra chủ đề này, mình nghĩ sẽ có ích cho rất nhiều người. Đặc biệt là những người mới học Mastercam như mình. Mình có ít thời gian rảnh nhưng sẽ cố gắng tham gia và đóng góp với các bạn.
thank you so much

họa

Cám ơn cadman vinhgtvt!, mình mới tốt nghiệp cntt nhưng xin được việc về gia công bằng master cam! Nên mình cũng khó học được như dân cơ khí .
Bạn có thế cho mình biết trước khi học cam này thì mình cần có những kiến thức gì được không :chẳng hạn nên đọc sách gì ....
Mình rất mong được sự giúp đỡ của bạn
mail của mình haihong107@gmail.com
Trước hết bạn phải qua thực tế, quan sát xem 1 trình tự khi gia công trên máy CNC. Tìm hiểu các thông số trên máy, tìm hiểu về dụng cụ cắt, đặc trưng của các phương pháp gia công (phay, tiện, khoan...). Khi đó bạn hãy quay về để tìm hiểu MasterCam. Đó là con đường "ngắn" để học về gia công và lập trình gia công, ít nhất sẽ ngắn hơn việc bạn đi từ MasterCam rồi chuyển qua thực tế. Nhất là bạn ko phải dân Cơ khí, tuy nhiên điều đó ko quá quan trọng nếu bạn thực sự thích thú.
Chúc bạn thành công!

H

HH_EMTOPIA

Len.Offset :Chiều dài offset dao (thông số này chưa hiểu lắm).

cái này mình cũng không rõ nhưng hôm trước ở công ty mình có người bị lỗi cái này. mình chỉ biết là phải khai báo ]Len.Offset
trùng với thứ tự dao. chẳng hạn như dao thứ tự là t12 thì len,offset cũng phải là 12 không thì có lỗi xảy ra nghe nói cũng khá nghiêm trọng !:D

mình không rõ từ này stock to leave on wall
stock to leave on floorsl
không biết là có tác dụng khi ra công,anh dạy mình bảo để -0.015 khi contour lỗ !
các bác giúp em hiểu với nhé

cái trong ô đỏ mình cũng không hiểu lắm .thấy anh dạy mình bảo là muốn con dao quay theo tốc độ mà mình đặt thì kích vaofeed rate
mà spindle speed là thông số được hiểu như thế nào vậy các bác.hiện tại mấy anh bảo mới học thì chưa cần quan tâm đến hix hix

Last edited by a moderator:
L

liemtran

họa

các anh ơi cho em hỏi khi mình lập trình phay trên mastercam thì điểm gốc phôi G54 sẽ được chọn như thế nào vậy, em mới tập làm trên mastercam mong các anh giúp đỡ.

H

HH_EMTOPIA

họa

Tuyệt đối tương đối trong cam!Thực ra mình cũng chưa hiểu lắm đâu nhưng đại ý là như vậy hi vọng có bác nao lắm rõ cái này thì chia sẻ anh em nhé!!
à các bác giải thích cho em mấy cái trong ô tô đỏ nhé.
hôm trước em contour bằng dao 10 sau em remachining bằng dao 2 thì không được và còn thông số trong thực tế nữa
cám ơn các bác nhiều lắm!

Last edited by a moderator:
Author
họa

Sử dụng Creamental cho trường hợp có độ cao vùng gia công khác nhau.Trước đây đọc qua cuốn của thầy Thực có nói khá rõ về vấn đề này.

Đây là cái part ví dụ cho trường hợp có sự khác biệt giữa Absolute và Creamental

Các trường hợp khác là dùng Absolute.

họa

Tuyệt đối tương đối trong cam!Thực ra mình cũng chưa hiểu lắm đâu nhưng đại ý là như vậy hi vọng có bác nao lắm rõ cái này thì chia sẻ anh em nhé!!
à các bác giải thích cho em mấy cái trong ô tô đỏ nhé.
hôm trước em contour bằng dao 10 sau em remachining bằng dao 2 thì không được và còn thông số trong thực tế nữa
cám ơn các bác nhiều lắm!
Tuyệt đối: theo gốc tọa độ đã định trước.
Tương đối: theo tọa độ điểm ngay trước đó.
Việc sử dụng tùy từng chi tiết, ko nhất thiết bắt buộc dùng cái này hay cái kia. Tuy nhiên có 1 số trường hợp bắt buộc, điển hình nhất là khoan. Hình dung khi khoan, dao phải nhấc lên để rút phoi. Nếu theo tuyệt đối, dao sẽ nhấc lên tới 1 điểm nào đó (cao hơn mặt phôi), khi đó thực hiện việc rút phoi. Nếu theo tương đối, điểm 1 ở Z-1, điểm 2 ở Z-2, như vậy điểm sau theo điểm trước, dao hoàn toàn ko nhấc cao hơn bề mặt phôi do đó phoi ko rút hết dc.

Với lệnh remachining: theo như hình thì có thể thấy lệnh sẽ dựa trên cơ sở:
Previous: nguyên công trước đó.
Rough diameter: đường kính dao gia công thô trước đó.
Khi chọn 1 trong các lệnh này, máy tính sẽ tự tính toán xem lượng dư còn bao nhiêu và tại những vị trí nào. Khi gia công Remachining, dao sẽ chỉ gia công những vị trí này mà thôi.

í dụ-minh họa

@gago: Bạn chưa kích vào nút lệnh Activate solid Selection như hình sau nên chưa chọn được Driver surface
Đó là nút lệnh màu xanh hình chữ V
T cũng bị lỗi như trên...cám ơn bạn....lay hoay mãi :D... chuyển file từ các phần mềm khác sang thì lưu ý: chuyển tọa độ phôi về đúng trục X Y Z.
Khi chọn Driver surface pải kích Activate solid selection trên thanh tab mới chọn được...

họa

Gago đặt câu hỏi rất đúng.
hiện mình cũng đang tự học MasterCAM được ít bữa và cũng gặp trường hợp như vậy.
Thật đơn giản vì các bạn chưa chỉ một cong cụ rất quan trọng đó là thanh General selection. Công cụ này cho ta chọn đường, mặt, khối.
Chính vì thông thường là chọn khối nên khi bạn nhấp chuột cái là toàn bộ khối được chọn.
Gago hãy tìm hiểu thanh công cụ này đi nhé.

họa

chào anh( chị), em mới học Mx7, nhưng hiện nay em gặp vấn đề về cách Chọn biên dạng Chaining để tạo đường chạy dao đối với mô hình 3d dùng để gia công 2d, mong các bác hướng dẫn em cách chọn chaining cho đúng với ạ

G

gadcn

í dụ-minh họa

có ai biết cách tạo gốc kiểu như này không vậy, lâu nay mình chỉ chỉnh sửa giá trị trong WCS để post ra gốc thôi à,cách này thì mình không biết

T

thaian

í dụ-minh họa

anh oi sao em mo master x7 ra de ve mo hinh ma no ko hien thi toa do goc anh nhi?lam sao de no hien thi toa do goc de lay kinh thuoc ve chi tiet ha anh?

O

oek

í dụ-minh họa

anh oi sao em mo master x7 ra de ve mo hinh ma no ko hien thi toa do goc anh nhi?lam sao de no hien thi toa do goc de lay kinh thuoc ve chi tiet ha anh?
bạn nhấn F9 và Alt+F9 hoặc Bấm Alt+F8 hiện ra bảng System Configuration --->Screen(bên trái màng hình)---->đánh dấu check vào Display part information và Display WCS XYZ axes và Display viewport XYZ axes. -----)OK

O

oek

í dụ-minh họa

bạn nhấn F9 và Alt+F9 hoặc Bấm Alt+F8 hiện ra bảng System Configuration --->Screen(bên trái màng hình)---->đánh dấu check vào Display part information và Display WCS XYZ axes và Display viewport XYZ axes. -----)OK