Tỉ lệ bản vẽ

A

Akachi

em xin nhận lỗi là đã vẽ sai những cái rất cơ bản. những lỗi này đúng là không thể tha thứ được.
em xin lỗi anh Hoàng, em đã vẽ nhầm đường kính của thân bulong. còn kích thước vòng đệm thì chính xác rồi.
đường nét ở chỗ ăn khớp 2 bánh răng và nét mảnh ở chỗ ren bulong em sẽ vẽ lại.
còn anh Hoàng nói có thể đưa vừa vào bản A0 với tỉ lệ 1:1 thì làm thế nào anh bày cho em với?
em tính đến nát óc rồi mà không thể nào rút ngắn chiều cao của bản vẽ được.
em có thế chọn khoảng cách từ điểm thấp nhất của bánh răng đến đáy nhỏ hơn được không. trong bản 1:1 em chọn = 5 chiều dày thân hộp.
em mong nhận được sự chỉ bảo của các anh. Thầy sắp thông rồi.
Mình có ý này và cũng đã tham khảo ý kiến của thầy hướng dẫn, tuy nhiên cũng tùy trường hợp mình không biết có thể áp dụng được với bạn hay không. Thầy ấy nói rằng có thể vẽ đúng tỷ lệ thật hết, sau cùng mình scale lại với tỷ lệ 3/4 ( vì 1/2 là quá nhỏ), sau khi scale thì các đường dimension cũng bị giảm số lại, bạn chỉnh lại luôn phần scale dimension (cái này gõ lệnh là ra, bạn vào phần help của Autocad nhé), nhập đúng tỷ lệ bạn vừa scale bản vẽ, nó sẽ ra đúng kích thước thật của bạn. Rồi mang ra hàng in, chú ý phần tỷ lệ bản vẽ ghi là 3/4. Vì khi các thầy đo để phản biện, các thầy đo ra kích thước rồi chia với tỷ lệ là ra kích thước thật, nếu mọi số liệu sau khi chia với tỷ lệ đều ra kích thước đúng trên dimension + thuyết minh là ok.

Bạn thử hỏi ý kiến thầy của bạn xem như vậy có ok không nhé!!!
Thân,

edit: bạn cũng chú ý lại phần hình vẽ, đoạn ăn khớp giữa 2 bánh răng, đường kính vòng đỉnh của 2 bánh răng, 1 cái là nét khuất, 1 cái là nét đậm, nét đậm là của bánh chủ động. Phần hatch của phớt dầu bạn xem lại, nó là chất liệu cao su chứ không phải thép nhé! vài lời thiển ý của mình, vì mình cũng đang làm đồ án đây ^^

Last edited by a moderator:
Nếu phương án của Akachi chấp nhận được thì cần chú ý 3/4 có phải là tỉ lệ bản vẽ tiêu chuẩn không nhé.

Chắc chắn là không tiêu chuẩn rồi. Bình thường thì các thầy thông cảm nhưng xui rủi gặp mấy thầy phản biện có dạy môn vẽ kỹ thuật là dễ toi lắm đó: bắt bẻ từ đường nét, kích thước, khung tên, cỡ chữ, kiểu chữ...
Mà nhiều cái các thầy la cũng đúng thôi, tại chúng ta ẩu quá, vẽ kỹ thuật là phải chính xác, tuân thủ tiêu chuẩn.

A

Akachi

Nếu phương án của Akachi chấp nhận được thì cần chú ý 3/4 có phải là tỉ lệ bản vẽ tiêu chuẩn không nhé.
Cũng xin báo cáo là hoàn toàn không hợp chuẩn anh ạ =), nhưng mà thầy HD nói không sao thì mình nghe vậy, tuy nhiên thầy ấy trẻ => dễ tính thì được, nhưng khi bảo vệ thì hên xui vì có nhiều hơn 2 thầy phản biện. Cũng vì lý do đó mà em đã tính toán lại hết, chỉ cần phân phối lại tỉ số truyền hợp lý hơn là được.
Dãy tiêu chuẩn bản vẽ nằm trong sách hướng dẫn, tập 1 của 2 thầy Tr.Chất và V.Uyển đó anh :)

W

werewolf

ww ko nhớ rõ nhưng hình như sách của thầy Chất & thầy Uyển chỉ nêu tỉ lệ trong dãy ưu tiên hay sao ý. Không biết dãy không ưu tiên có tỉ lệ 3/4 không. Theo trí nhớ (hơn cá Dory một tí) của mình thì có, tiêu chuẩn thường phải có đủ cho tất cả mọi người sử dụng mà. Ai có tài liệu thì tra lại thử xem

A

Akachi

ww ko nhớ rõ nhưng hình như sách của thầy Chất & thầy Uyển chỉ nêu tỉ lệ trong dãy ưu tiên hay sao ý. Không biết dãy không ưu tiên có tỉ lệ 3/4 không. Theo trí nhớ (hơn cá Dory một tí) của mình thì có, tiêu chuẩn thường phải có đủ cho tất cả mọi người sử dụng mà. Ai có tài liệu thì tra lại thử xem
Dạ xin thưa là không có anh ạ, thế nên mới có post phía trên post của anh đấy =). Hoàn toàn không hợp chuẩn (đối với sách của 2 thầy).