Tiện lệch tâm

• Thread starter tigerbk
  • Ngày mở chủ đề
T

tigerbk

Author
EM đang vướng 1 câu hỏi của thầy là:" hãy trinh bài các phương pháp gia công chi tiết lệch tâm( quy trinh thực hiện, công dụng). Em chỉ biêt mỗi 1 cách là dùng măm cặp 4 chấu thôi. Ai biết vê vấn đề này help me với! có thể tham khảo ở tài liệu nào?

Ngoài cách tiện lệch tâm với cách gá trên mâm cặp 4 chấu thì có thể tiện với cách gá trên hai mũi chống tâm, gá trên mâm cặp 3 chấu có miếng lót để lệch tâm,...Cuốn Kỹ Thuật Tiện của tác giả người Nga (quên tên :4:), người dịch Nguyễn Quang Châu có rất nhiều vấn đề về kỹ thuật tiện. Bạn nên tìm cuốn đó đọc thêm nhé. Bạn có thể tìm nó trong các tiệm sách cũ trên đường Nguyễn chí Thanh hoặc đường Lê Thánh Tôn (TpHCM)

EM đang vướng 1 câu hỏi của thầy là:" hãy trinh bài các phương pháp gia công chi tiết lệch tâm( quy trinh thực hiện, công dụng). Em chỉ biêt mỗi 1 cách là dùng măm cặp 4 chấu thôi. Ai biết vê vấn đề này help me với! có thể tham khảo ở tài liệu nào?
Ngoài mấy phương pháp của Hoàng cơ khí có thêm phương pháp sử dụng bạc lệch tâm nữa ,nói chung nguyên tắc của tiện các chi tiết lệch tâm là đưa tâm quay về trùng đường tâm trục chính .Mình có viết 1 bài về tiện chi tiết lệch tâm này rồi bạn thử tìm xem sao .

W

wai

Author
Bạn đọc cuốn Công nghệ chế tạo máy,GS Trần Văn Địch, trang 572 có nói về gia công mặt lệch tâm trên trục.

TYA

Well-Known Member
mâm cặp gì cũng được khi chế tạo đồ gá chuyên dụng.
Nguyên tắc : Tâm mặt cần tiện (cam tròn, mặt trụ , côn...) trùng tâm trục chính(1) và có bộ phận cân bằng lực ly tâm với chi tiết lớn(2)

A

anhtuan_CTK4

Author
mấy ổng nói linh tinh.bạn ý hỏi nếu bít thì trả lời cho rõ ràng vào.toàn chỉ dẫn đi đâu đâu ấy.minh nghĩ là dùng mâm căp 4 chấu là ổn nhất rùi đấy bạn ah.phương pháp này thông dụng nhất rùi còn gì.

mấy ổng nói linh tinh.bạn ý hỏi nếu bít thì trả lời cho rõ ràng vào.toàn chỉ dẫn đi đâu đâu ấy.minh nghĩ là dùng mâm căp 4 chấu là ổn nhất rùi đấy bạn ah.phương pháp này thông dụng nhất rùi còn gì.
Mình để ý bạn trả lời mấy bài toàn nói lại thôi chưa có sáng kiến gì mới mẻ cả ,xin hỏi bạn đang học hay đã đi làm rồi ? Mấy anh trả lời bài này toàn những anh có kinh nghiệm đầy mình đấy . Bạn có biết rằng bạn sử dụng mâm cặp 4 chấu cho năng suất rất thấp không ,mỗi lần bạn gá lên bạn lại phải rò đấy phương pháp này chỉ áp dụng cho trang thiết bị còn thiếu thốn và sản suất đơn chiếc .Nếu bạn muốn năng suất cao và sản xuất hàng loạt mình khuyên bạn nên tham khảo các phương pháp của các anh ở trên .

Mình có một cái mâm cặp 3 chấu như thế này: vừa tự định tâm, vừa không tự định tâm. Không tự định tâm: mỗi chấu có thể chuyển động độc lập.
Như vậy có thể dùng nó gia công trục lệch tâm mà năng suất cao hơn loại 4 chấu không tự định tâm, cũng không cần tấm đệm như loại 3 chấu tự định tâm.
Cách này sách không dạy!

V

vanphuong52

Author
Mình có một cái mâm cặp 3 chấu như thế này: vừa tự định tâm, vừa không tự định tâm. Không tự định tâm: mỗi chấu có thể chuyển động độc lập.
Như vậy có thể dùng nó gia công trục lệch tâm mà năng suất cao hơn loại 4 chấu không tự định tâm, cũng không cần tấm đệm như loại 3 chấu tự định tâm.
Cách này sách không dạy!
Thầy có cái mâm cặp hay vậy, thầy chụp ảnh post lên cho em coi với.

Cái đó đây này:

Còn đây là 4 chấu, nhưng cũng có khả năng đó:

Mâm cặp 4 chấu không tự định tâm:

K

khuong_uno

Author
Theo mình nghĩ để gia công trục lệch tâm thì có thể dùng mâm cặp 4 chấu.Nhưng theo mình thì phương pháp chung để gia công chi tiết lệch tâm là đưa đường tâm của bề mặt cần gia công về trùng với đường tâm của 2 mũi tâm.Ví dụ như khi gia công chi tiết trục khuỷu ta dùng hai lỗ tâm phụ chẳng hạn,khi đó trong quá trình tiện thì chi tiết được gá trên hai hai mũi tâm thông qua lỗ tâm phụ ấy!Sau đó ta cân bằng chi tiết là được.Có gì mình nói không phải mong anh em góp ý để mình được biết rõ hơn.

Để cân bằng ta có thể thêm đối trọng khi tiện,nó giúp cân bằng hơn

tiện lệch tâm có hai cách sau:
-nếu độ lệch tâm e lớn thì dùng mâm cặp 4 chấu,đánh lệch ụ sau,xoay đài gá dao...
-nếu độ lệch tâm nhỏ thì dùng miếng căn có h=1,5e(1+e/2D) để đặt vào chỗ chấu cặp với trục
em có ý kiến vậy,còn gì thiếu sót mong các bác chỉ giáo dùm
thanks!

tiện lệch tâm có hai cách sau:
-nếu độ lệch tâm e lớn thì dùng mâm cặp 4 chấu,đánh lệch ụ sau,xoay đài gá dao...
-nếu độ lệch tâm nhỏ thì dùng miếng căn có h=1,5e(1+e/2D) để đặt vào chỗ chấu cặp với trục
em có ý kiến vậy,còn gì thiếu sót mong các bác chỉ giáo dùm
thanks!
- Bạn nên giải thích rõ hơn về phương án 1 của bạn,phương án này Hoàng cơ khí cũng có nói tới ở trên .
- Phương án 2 sử dụng cho mâm cặp 3 chấu .

Hiro

PHAN CHÂU TUẤN
Ðề: Tiện lệch tâm

việc chon mâm cặp 4 chấu hay 2 mũi tâm còn lệ thuộc vào sản lượng sản xuất và yêu cầu của chi tiết :
Nếu sản lượng sản xuất ít phù hợp sản xuất đơn chiếc thì việc dùng mâm cặp 4 chấu là hợp lý

Nếu sản xuất là hàng loạt và hàng khối thì cần thiết kế đồ gá :
- Nếu chi tiết là phoi cán thì việc khoan hai lỗ tâm chính và hai lỗ tâm phụ lệch tâm là ưu thế gia công điều này nó còn tùy thuộc vào chọn máy khoan tâm như thế nào để chính xác khoảng cách từ lỗ tâm chính đến lỗ tâm phụ --> chọn máy có vạch du xích nhỏ hơn dung sai khoảng cách tâm theo yêu cầu .
-Nếu chi tiết là phôi rèn dập định hình mà tâm của phần trụ lệch tâm nằm ngoài chi tiết thì biện pháp duy nhất là chế tạo đồ gá xác định lại tâm lệch đó