Tiện trong mastercam

anquynh

Author
Mình đang học lập trình tiện bằng mastercam. tuy nhiên khi xuất chương trình ra những chỗ cua góc nó ra hệ số I,K mà không ra R. mọi người có biết chỗ nào tùy chỉnh không ạ. mong được mọi người giúp đỡ.
G3 X102.78 Z-127.078 I-3.03 K-6.254( xuất từ mastercam)
cái mình mong muốn là nó ra
G3X40.244Z-21.773R1.05F.17( góc cua R)

Ðề: Tiện trong mastercam

Mình đang học lập trình tiện bằng mastercam. tuy nhiên khi xuất chương trình ra những chỗ cua góc nó ra hệ số I,K mà không ra R. mọi người có biết chỗ nào tùy chỉnh không ạ. mong được mọi người giúp đỡ.
G3 X102.78 Z-127.078 I-3.03 K-6.254( xuất từ mastercam)
cái mình mong muốn là nó ra
G3X40.244Z-21.773R1.05F.17( góc cua R)
Đây này:
https://youtu.[MEDIA=youtube]e-IJOxpieA[/MEDIA]-I

anquynh

Author

cảm ơn oilodeo rất nhiều. tiện thể cho mình hỏi các video thường hướng dẫn toàn phôi cắt( hình trụ) nhưng thực tế phôi đúc lại chiếm rất nhiều. khi gia công thì dao chạy theo biên dạng. ko biết mastercam có phần chạy biên dạng dành cho phôi đúc không vậy. mình lập trình tay nhưng mất nhiều thời gian quá mà phần mềm cty ko được chỉ dạy, sếp bắt lập trình tay có khi 1 ngày mình mới làm xong 1 bài đơn giản. mình làm công nhân nên chỉ được học mà ko được đụng vào máy. mong mọi người chỉ dạy với

Hi Anquynh,
Trường hợp bạn gia công phôi đúc có thể dùng ngay Finish với nhiều pass cắt. Ví dụ phôi đúc dày 5mm bạn muốn mỗi pass 1mm thì nhập là 5.

Vẫn còn 2 cách khác để giải quyết tuy nhiên theo mình là thế.

anquynh

Author

hi Cadman
nếu dùng finish với nhiều lát cắt thì lúc chỉnh sửa lại lệnh có vẻ mất nhiều thời gian. dao thô góc R=0.8. dao tinh R=0.4. em có chạy khắp google mà không kiếm được 1 bài viết nào mang tính thực tế khi gia công phôi đúc. đa số video là phôi cắt( ngay cả phần mềm NX cũng chỉ làm video tutorial).
cty mình họ dùng phần mềm chuyên đi theo máy hãng mori seiki. ra câu lệnh toàn G0, G1, G2, G3. lệnh chu trình hoàn toàn không có. nghe nói bên hàn quốc thì họ dùng lệnh chu trình.

Mình không hiểu ý bạn lắm, nên những cách mình đã làm là : Dùng Finish với Multi pass (cách này chia đều hơn Pattern repeat- G73 Fanuc), không thì dùng Rough với stock recognition là Use stock boundary, sau đó finish lại. Cuối cùng là Pattern repeat với đầu ra là G73 Fanuc control.

Bạn dùng theo Pattern hay theo Finish? Hãy nói rõ hơn.

Đối trường hợp phôi đúc.
ví dụ lượng dư 1mm đi.
bạn vẻ hình bình thường chọn phôi trụ bình thường. chọn dao thô cho nó phá hết lượng dư. rùi chọn dao bán tinh .rùi chọn dao tinh. xuất chương trình bình thường . lúc xuất gcode xong . xóa thẳng tay g code dao thô. xài g code dao bán tinh với tinh chạy thui

S

sd525

Theo mình là không nên ! Vì khi đó lượng dư khi cắt theo Z là lớn tương đương với X.
Trong mastercam cho phép mình tiện theo biên dạng phôi đúc. Bằng cách bạn OFFSET đường chạy dao ra thêm bằng lượng dư phôi đúc. Và lúc chọn CHAIN ta chọn cả hai đường đó!

cảm ơn oilodeo rất nhiều. tiện thể cho mình hỏi các video thường hướng dẫn toàn phôi cắt( hình trụ) nhưng thực tế phôi đúc lại chiếm rất nhiều. khi gia công thì dao chạy theo biên dạng. ko biết mastercam có phần chạy biên dạng dành cho phôi đúc không vậy. mình lập trình tay nhưng mất nhiều thời gian quá mà phần mềm cty ko được chỉ dạy, sếp bắt lập trình tay có khi 1 ngày mình mới làm xong 1 bài đơn giản. mình làm công nhân nên chỉ được học mà ko được đụng vào máy. mong mọi người chỉ dạy với
một cách để khai báo tiện phôi đúc, chúc bạn sớm dc sếp tăng lương :D

Gởi các bạn loạt clip hướng dẫn lập trình gia công tiện trên phần mềm mastercam từ a đến z chi tiết cho các bạn.
1-MASTERCAM BÀI 1-THIẾT LẬP MÁY TIỆN -TIỆN MẶT ĐẦU
2- MASTERCAM BÀI 2 TIỆN THÔ VÀ TIỆN RÃNH
3- MASTERCAM BÀI 3: Tiện tinh, tiện rãnh, tiện ren và cắt đứt
4-MASTERCAM BÀI 4: TIỆN RÃNH TỪ ĐƠN GIẢN ĐẾN PHỨC TẠP chưa bao giờ dễ dàng đến thế!!
5-MASTERCAM BÀI 5 KHOAN- TIỆN LỖ- TIỆN REN TRONG LỖ
6-MASTERCAM BÀI 6: TIỆN THEO CHU TRÌNH: G70 TIỆN THÔ- G71 TIỆN TINH- G75 TIỆN RÃNH - QUÁ DỄ
https://www.youtube.com/watch?v=a1DUSYEA1PM&list=PLGMYb4KJo-UFt6YIJ9bSA236NmH9pH6yM&index=10
7-MASTERCAM BÀI 7:TIỆN chi TIẾT với PHÔI đúc Mastercam (turning with casted stock- Mastercam)
https://www.youtube.com/watch?v=Rdrm2PwcrhA
Và còn thêm nữa.....