Tiếp xúc giữa 2 bề mặt hợp kim nhôm có gây gỉ sét???

• Thread starter phantom
  • Ngày mở chủ đề
P

phantom

Author
Mình có 2 đoạn ống dùng hợp kim nhôm 6061 luồn vào nhau (ống trong dài hơn ống ngoài) Mình đang băn khoăn là nếu như đặt 2 cái này nằm ngoài trời (nắng mưa bất thường) thì có bị gỉ sét hay không! Bạn nào biết giải đáp mình với, thanks!

mrgiang99

Active Member
Ðề: Tiếp xúc giữa 2 bề mặt hợp kim nhôm có gây gỉ sét???

Đương nhiển là rỉ sét (chính xác hơn là ăn mòn) do: muối. axit, ba-zơ...

Anod có thể tạo lơp phủ bảo vệ bền hơn.

Có lẽ cậu cần sơn phủ để bảo vệ.

lddung

Chuyên gia cao cấp

Bổ sung bác Giang 1 chút :). Nếu hợp kim nhôm mà thành phần hợp kim không quá cao để có thế tạo thành các điện cực đủ lớn --> hiện tượng ăn điện hóa . Thì bản thân kim loại nền tạo nên oxit bảo vệ nên không bị ăn mòn đáng kể.

Có lẽ bạn đang lo lắng mối ghép tạo bởi 2 hợp kim này có tạo nên hiện tượng ăn mòn điện hóa hay không . Nếu đúng là đồng chất thì không, hiện tượng này chỉ có khi 2 kim loại khác nhau , với các chất dính trên bề mặt như acid... + hơi ẩm sẽ tạo nên 1 cặp cực của cục pin. 1 trong 2 cực này sẽ bị ăn mòn .

Chính để tránh hiện tượng này nên trên vỏ tàu biển người ta gắn các miếng kẽm để các miếng này bị ăn mòn thay vì vỏ thép của tàu .

P

phantom

Author

Ý của mình chính xác là những gì bạn Dũng đã giải đáp. Mình đang lo ngại vấn đề ăn mòn điện hóa. Có lẽ mình cần phải sơn tĩnh điện bề mặt để yên tâm hơn:1: