tìm hệ số dịch chỉnh bánh răng xoắn

• Thread starter rangloisi
  • Ngày mở chủ đề
R

rangloisi

Author
xin chào các anh
em có 1 vấn đề muốn hỏi các anh là cty em đang có ý định gia công lại 1 bánh răng xoắn bị mẻ 2 răng
trên bánh răng chủ động có ghi là 10 15 951 và bánh răng bị động là 10 60 952
em biết thông số 15 và 60 là z còn 10 thì em nghĩ là modun nhưng ráp công thức tính toán thì không đúng với kích thước thực tế khoảng cánh trục là 400 với góc nghiêng đo được khoảng 15 độ .bánh răng có số răng 15 co đường kính ngoài là 182,5
em nghĩ nó đã bị dịch chỉnh nhưng ko biết phải tìm hệ số dịch chỉnh là bao nhiêu và suy ra lại góc nghiên đúng 15 độ ko
mong các bác chỉ giáo với ạ

TYA

Well-Known Member
Z15m10H15PA20X4.390
Z6m10H15PA20X8.530
Đây là đáp án ko chênh 1 micro nào so với dữ liệu đề ra.
Bất cứ phần mềm Desktop nào về bánh răng cũng có thể xác định được kq này đúng hay sai.
Bởi việc nhập dữ liệu để nhận được kết quả khoảng cách trục, là việc dễ dàng nhất.
Các bạn sv học khá cũng có thể lắp data vào công thức khoảng cách trục trong SGK.
Nhưng tính ngược, bài toán ngược dạng này (br bị vỡ, ko đủ data khi chế tạo lại...) thì vô cùng phức tạp.

Tôi ko tin có phần mềm nào tính ngược được như file xls Tính toán bánh răng trên MES đâu.
Bài quá outdate rồi ko có ý nghĩa, nhưng vẫn cần viết để nhắn là các bạn đào bới tìm trong forum và chia sẻ nhau mà dùng.

P.S data bạn trên hỏi có 1 thứ rất ít giá trị là đường kính bánh răng thì nêu nhưng 1 data sống còn là khoảng pháp tuyến(răng thẳng) hoặc đường kính đo bằng bi cầu thì lại ko nêu.
Do đó dù thỏa mãn yc của người hỏi cũng chưa phải là data bánh răng cần chế tạo.
4.39+8.53 là tổng lượng dịch chỉnh, mọi sinh viên đều biết nếu bớt bánh này bổ sung bánh kia (tổng ko đổi) thì khoảng cách trục vẫn là 400