Tìm nguyên nhân lỗi lỗ nhiều trong đúc khuôn cát

• Thread starter truongxuan2
  • Ngày mở chủ đề
T

truongxuan2

Author
Các bác đi trước trong nghành đúc cho em hỏi về nguyên nhân lỗi lỗ nhiều trong đúc khuôn cát hút chân không???
em cám ơn nhiều

Ðề: Tìm nguyên nhân lỗi lỗ nhiều trong đúc khuôn cát

Có nguyên nhân như sau : Quản lý(kém đương nhiên lỗ), giá thành(thấp quá sẽ lỗ), kỹ thuật(hỏng nhiều sẽ lỗ).
Việc đầu tư định hướng sản phẩm phù hợp với công nghệ, không phải sản phẩm nào mẫu cháy cũng là tối ưu.
Câu hỏi của bạn không rõ nghĩa và không đầy đủ: vật liệu ? hình dáng? trọng lượng? tỷ lệ OK? Cách làm(giả sử quên không bật máy hút chân không)?
Nếu bạn không nhận ra cần phải rõ ràng rành mạch thì không thể cắt LỖ được!
Hãy kiên trì với nghành đúc, nó sẽ không phụ bạn.

T

truongxuan2

Author

Có nguyên nhân như sau : Quản lý(kém đương nhiên lỗ), giá thành(thấp quá sẽ lỗ), kỹ thuật(hỏng nhiều sẽ lỗ).
Việc đầu tư định hướng sản phẩm phù hợp với công nghệ, không phải sản phẩm nào mẫu cháy cũng là tối ưu.
Câu hỏi của bạn không rõ nghĩa và không đầy đủ: vật liệu ? hình dáng? trọng lượng? tỷ lệ OK? Cách làm(giả sử quên không bật máy hút chân không)?
Nếu bạn không nhận ra cần phải rõ ràng rành mạch thì không thể cắt LỖ được!
Hãy kiên trì với nghành đúc, nó sẽ không phụ bạn.
Hi.cảm ơn bác,bác có tài liệu mẫu đúc mẫu cháy nào không post trên diễn đàn nha

T

truongxuan2

Author

Lỗi lỗ nhiều trong đúc khuôn cát mẫu cháy mình đang làm cũng có nguyên nhân do đường dẫn nữa? ai có gặp phải lỗi này kiểm tra qua nha

TAMAC

Active Member

Tìm nguyên nhân lỗi lỗ nhiều trong đúc khuôn cát?
Không rõ các bạn đang viết về vấn đề: lỗ (lỗ lãi - hạch toán kinh tế) hay là lỗ (lỗ rỗ... - khuyết tật đúc)???

Bác này viết cái tiêu đề dẽ làm cho người ta hiểu lầm "Tìm nguyên nhân lỗi lỗ nhiều trong đúc khuôn cát", đọc sẽ làm cho người khác hiểu lầm theo hai hướng: Một là kinh doanh thua lỗ trong đúc khuôn cát, giờ đi tìm lỗi; Hai là: Đúc khuôn cát mà sản phẩm bị khuyết tật quá nhiều cụ thể là bị lỗ khí quá nhiều (chẳng hạn). Nếu bạn muốn nói về khuyết tật trong vật đúc thì: Nếu khuôn đã hút chân không mà vật đúc bị lỗ khí quá nhiều là do quá trình hút chưa sạch, trong quá trình rót kim loại đã tạo cho khí vào cùng với kim loại mà không có biện pháp thoát khí hoặc hạn chế khí vào, kết cấu khuôn không hợp lý, bạn cần bố trí thêm hệ thống thoát khí ở những vị trí bị nhiều lỗ khí...

T

truongxuan2

Author

xin lỗi các bác? tại em mới gia nhập diễn đàn nên viết lách chưa được rõ rãng nhiều?
Lỗi lỗ nhiều là khuyết tật đúc khuôn mẫu cháy.

TAMAC

Active Member

xin lỗi các bác? tại em mới gia nhập diễn đàn nên viết lách chưa được rõ rãng nhiều?
Lỗi lỗ nhiều là khuyết tật đúc khuôn mẫu cháy.
Vấn đề là các thuật ngữ chuyên ngành nên biết và dùng cho đúng mọi người mới hiểu được. Trong sản xuất đúc các khuyết tật như các lỗ, vết lõm..trên bề mặt hoặc sau khi gia công mới phát hiện được thường được gọi là rỗ và tuỳ thuộc hình dạng, màu sắc...của lỗ rỗ mà phân biệt thành rỗ khí, rỗ ngót, rỗ cát...

Tôi hiểu là bạn muốn đề cập đến khuyết tật rỗ khí trong đúc mẫu cháy. Bạn hãy tìm các nguyên nhân gây ra rỗ khí nói chung rồi tìm biện pháp khắc phục cho chi tiết đúc cụ thể.

Pathétique

Active Member

Bài sau đây tổng hợp các lý thuyết liên quan đến lỗi về lỗ rỗng (cavities hay pores) và vết nứt nóng trong đúc :
http://www.mediafire.com/file/dpdcyo1qdvt9d3d/A_Quest_for_a_New_Hot_Tearing_Criterion.pdf

Các tác giả của bài này còn nhiều "excellent review" khác liên quan đến vấn đề này, bao gồm cả các mô phỏng sử dụng nhiều tiêu chuẩn khác nhau.

T

thanhlongck

Author

Bài sau đây tổng hợp các lý thuyết liên quan đến lỗi về lỗ rỗng (cavities hay pores) và vết nứt nóng trong đúc :
http://www.mediafire.com/file/dpdcyo1qdvt9d3d/A_Quest_for_a_New_Hot_Tearing_Criterion.pdf

Các tác giả của bài này còn nhiều "excellent review" khác liên quan đến vấn đề này, bao gồm cả các mô phỏng sử dụng nhiều tiêu chuẩn khác nhau.
Mình cũng bị rỗ khí như vậy, nhất là lõm bề mặt, chưa biết nguyên nhân.
- Đường link Mediafire mình không biết cách down về bạn chỉ cách cho mình hoặc cho đường link khác.
Rất cám ơn bạn

Pathétique

Active Member

Bạn download ở đây :

http://www.mediafire.com/view/?5gbflknxqib8vk0

Rỗ khí thì mình không biết nhiều. Nhưng lõm hay nứt thì phải mô phỏng mới giải quyết triệt để và chắc chắn được. Tuy nhiên tốt nhất là dựa vào kinh nghiệm, vì mô phỏng tốn rất nhiều thời gian và đầu tư.