Tính diện tích trong AutoCad

• Thread starter giangctm01
  • Ngày mở chủ đề
G

giangctm01

Author
Chào các bác, em là thành viên mới thấy forum rất chuyên nghiệp, rất mong mọi người chỉ bảo thêm.

Em có một vấn đề cần hỏi các bác rành về AutoCad, đó là có công cụ tính diện tích một hình cong trong AutoCad hay không, nếu có nhờ các bác chỉ giúp, hiện em đang dùng AutoCad 2010

Cảm ơn mọi người!

Ðề: Tính diện tích trong AutoCad

Trong Autocad thì cách làm như sao:
Ví dụ như có một miền kín bất kì.Bạn nhập lệnh
command :Bo>>>Enter (boundary) tức là nhận miền kín của hình bạn vẽ nên (lưu ý là phải kín,không có đối tượng trùng nhau).Enter và chọn các đối tượng tạo thành miền đó.Enter.
Command :li >>> enter (lệnh list) kê khai thông tin của vùng kín.
Sẽ xuất hiện một cửa sổ trong đó có đầy đủ thông tin cho bạn xem,có cả diện tích,chu vi,trọng tâm hình....

mrgiang99

Active Member

Đối với các đường Regions có thể dùng các lệnh trong menu Tool --> Inquiry --> ....

Tốt nhất là chơi luôn Mas properties trong menu Inquiry cho ra một đống thông số hình học....tính sẵn trong 1 cửa sổ!

Chẳng hạn, tôi hay dùng lệnh Regions cho mấy cái đoạn liên tiếp để khép kín nó lại, sau đó gõ vào mass prop rồi enter....

Y
Author
em bon chen tý !
tính chu vi của 1 hình khép kín thì
nhập aa (area) >> enter rồi nhấn o (object )>> enter >>> chọn hình
kết quả sẽ được
Area = , Length =
:23:

Nếu bạn dùng Autocad Mechanical desktop cũng có thêm công cụ tính toán điều bạn muốn :
Mình giới thiệu cho bạn xem như hình dưới :

Hình dưới diện tích là A [mm^2].

Các thông số I1,I2 mà mô men quán tính....
Lệnh này rất hay đối với trường hợp tìm các thông số liên quan đến đặc trưng hình học của hình.