Tính đường kính Piston xilanh

• Thread starter Trungha
  • Ngày mở chủ đề
T

Trungha

Author
Chào các Pro, các bác cho hỏi có cách nào hay công thức nào để tính tiết diện piston để tạo áp suất mong muốn không ?thí dụ : tôi muốn mua 1 ben thủy lực 100 ton thì phải sử dụng xilanh đường kính là bao nhiêu?áp suất bơm thủy lực là bao nhiêu? cảm ơn trước các pro nhé

Bác tham khảo cái này xem, em chỉ có lý thuyết thế này còn thực tế thì chưa có.

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Chào các Pro, các bác cho hỏi có cách nào hay công thức nào để tính tiết diện piston để tạo áp suất mong muốn không ?thí dụ : tôi muốn mua 1 ben thủy lực 100 ton thì phải sử dụng xilanh đường kính là bao nhiêu?áp suất bơm thủy lực là bao nhiêu? cảm ơn trước các pro nhé
Đầu tiên, ta cần thống nhất thuật ngữ:

1. Áp suất: là đại lượng vật lý thể hiện cường độ lực tác động vuông góc lên một đơn vị diện tích. Đơn vị áp suất tính bằng đơn vị lực trên diện tích tác động của lực đó. Các đơn vị mà ta hay gặp trên thực tế là N/m^2, kgf/cm^2, Bar, atm, Pa (KPa, MPa), mmHg, PSI (hệ Anh) vân vân. Các thông số này thường thấy trên đồng hồ áp suất, bơm, quạt, máy nén, bình chịu áp.

Một cách nôm na thì áp suất cho ta khái niệm về "căng" hoặc "non" của lưu chất, như khi nắn lốp xe đạp. Giá trị này không trực tiếp thể hiện sức mạnh hay yếu. Ta có thể thấy những máy nén khí tạo áp tới trên 10Bar với động cơ vài kW để bơm xe ngoài phố, trong khi quạt gió công nghiệp chỉ tạo ra áp suất trên dưới 80mmHg (xấp xỉ 0.1Bar) nhưng động cơ hàng chục, thậm chí hàng trăm kW với lưu lượng rất lớn.

Với chất khí và chất lỏng, áp suất tĩnh của chúng tác động vuông góc vào thành bình và có giá trị đều theo mọi hướng.

2. Áp lực: Là cường độ lực tác động lên vật thể, tính bằng N hoặc các đơn vị lực khác. Lực thì khá dễ hình dung: trọng lượng, lực ép, lực kéo...

Với hệ thống xy-lanh khí động hoặc thủy lực, người ta bơm chất khí hoặc lỏng có áp suất vào trong lòng. Do áp suất tác động theo mọi hướng nên mọi bề mặt trong lòng xy-lanh đều chịu lực ép tính bằng áp suất nhân với diện tích những bề mặt đó. Do vỏ xy-lanh đủ độ bền theo thiết kế nên chúng hầu như không di chuyển (chỉ biến dạng đàn hồi dưới tác động của áp suất), nhưng piston sẽ bị di chuyển về phía có áp suất thấp hơn, với một lực bằng hiệu áp suất trước và sau piston nhân với diện tích chịu áp suất đó.

Như vậy, muốn piston tạo ra lực ép thì nhớ phải có 2 giá trị áp suất khác nhau giữa hai không gian trước và sau nó. Như vậy, muốn có lực ép lớn trong khi áp suất bơm hoặc máy nén cố định thì tăng diện tích chịu áp của piston lên và giảm áp suất ở không gian phía sau của nó, tức là phải có đường xả tốt.

Do hệ thủy khí thường có hiệu suất 90~95%, nên nếu cần một lực ép thì bạn cần tính dư thêm 5~10% nữa là OK. Về câu hỏi cụ thể của bạn, bạn cần cân nhắc giữa việc chọn áp suất bơm và chọn đường kính xy-lanh với độ bền của vỏ phải chịu được áp suất của bơm (để có 100T áp lực, đương nhiên bạn dùng hệ thủy lực).

- Nếu dùng bơm 300kgf/cm^2 thì bạn cần diện tích tiết diện xy-lanh là 100.000x110%/300=367cm^2, suy ra đường kính bằng 21,6cm=216mm.

- Nếu không có bơm áp suất cao như vậy, chỉ kiếm được bơm có áp suất 200kgf/cm^2, thì tương tự, bạn cần diện tích 550cm^2, ứng với đường kính 26,5cm=265mm.

Last edited:
T

Trungha

Author
cảm ơn các bác nhiều nhé,hay lắm,như vậy là mình đã có cơ sở để tính toán rồi.

A

ABCD

Author

Do hệ thủy khí thường có hiệu suất 90~95%, nên nếu cần một lực ép thì bạn cần tính dư thêm 5~10% nữa là OK. Về câu hỏi cụ thể của bạn, bạn cần cân nhắc giữa việc chọn áp suất bơm và chọn đường kính xy-lanh với độ bền của vỏ phải chịu được áp suất của bơm (để có 100T áp lực, đương nhiên bạn dùng hệ thủy lực).

- Nếu dùng bơm 300kgf/cm^2 thì bạn cần diện tích tiết diện xy-lanh là 100.000x110%/300=367cm^2, suy ra đường kính bằng 21,6cm=216mm.

- Nếu không có bơm áp suất cao như vậy, chỉ kiếm được bơm có áp suất 200kgf/cm^2, thì tương tự, bạn cần diện tích 550cm^2, ứng với đường kính 26,5cm=265mm.
Vui lòng cho mình hỏi đường kính xy lanh ở đây là cốt ben hay là piston? Ví dụ cần 1 áp lực như trên nhưng nếu muốn chọn 2 ben hay 3 thì phải chọn tiết diện như thế nào? Với 1 máy thủy lực để lắp 6 đường dao 80cm-dao cách dao 2cm và để cắt giấy 2,5mm thì cần áp lực phải bao nhiêu là đủ? Giá thành thấp nhất 1 máy như thế khoảng bao nhiêu tiền?-phụ tùng có thể là hàng s
. Thanks

Ðề: Tính đường kính Piston xilanh

Chú DCL cho cháu hỏi vậy nếu bây giờ ta cần chọn xi lanh chịu lực F thì bơm chọn như thế nào để tính toán,có công thức cụ thể gì không hay cứ chọn đại rồi tính đường kính xem thử vừa hay không rồi lại chọn lại bơm khác

mrgiang99

Active Member

Về tính toán lực của xy-lanh, bác DCL đã nêu rõ ràng, nhưng cần chú ý thêm 1 điểm:

Phải trừ đi phần tiết diện của trục (rod) xy lanh.

Như vậy, với xy lanh tác động đơn ( rod nằm 1 phía) thì cùng áp lực khí cho vào 2 đầu xy lanh sẽ cho lực đẩy lớn hơn lực kéo!

:22::22::22:

T

thanhddec

Author

....................................

Cám ơn thày có những kiến thức bổ ích, thầy cho em hỏi thêm việc tính toán các lỗ trên xy lanh lắp tuyo thủy lực được tính toán như thế nào?
Lấy luôn theo ví dụ trên của thày, diện tích hiện giờ của xy lanh là 100.000cm2, hành trình của xy lanh là 8m, thời gian pittong đi hết hành trình là 10 giây. tải trọng nâng ở góc 45 độ là 8 tấn.
Em cám ơn thày nhiều.

các bác còn phải tính sức bền piston

Lực giới hạn này là lực mà tại đó cán xy lanh sẽ bị uốn cong. Lực này được tính theo công thức Euler:

K = pi*pi*E*J/(L*L)

Trong đó:
- K: Lực giới hạn (N)
- pi: Số pi = 3.14
- E: Module đàn hồi của thép = 210000 N/m2
- J: Mô-men quán tính tính trên diện tích mặt cắt ngang của cán = 0.0491*d*d*d*d (mm4)
- d: Đường kính cần xy lanh (mm)
- L = Lm: Chiều dài làm việc

Sau khi tính được lực giới hạn, sẽ tính được lực làm việc cho phép F = K / 3.5 (3.5 là hệ số an toàn nhé).

Cái E: Module đàn hồi của thép là 210.000 Mpa ~ 210,000,000,000 N/m2 hoặc 210.000 N/mm2 .

Ngoài công thức của cụ Euler ra, còn công thức của cụ Tetmajer nữa, áp dụng công thức của cụ nào thì còn phụ thuộc vào độ mảnh của cylinder nữa .

Nhân tiện, xin giới thiệu với các bác công cụ tính toán trực tuyến, các bác cứ điền số liệu vào rồi "BẤM NÚT" là ra kết quả (có điều là nó lại dùng tiếng Anh chứ không có tiếng Việt!). NÓ ĐÂY CÁC BÁC http://fatih.bazman.net/calc/piston/show

Last edited:
X

xuandatvt

Author

bác ơi. thế cho em hỏi nếu đường kính piston la 16cm, để tạo ra áp lực 400t em cần phải có bơm cỡ bao nhiêu bar?
em chân thành cám ơn!

X

xuandatvt

Author

Nếu dùng bơm 300kgf/cm^2 thì bạn cần diện tích tiết diện xy-lanh là 100.000x110%/300=367cm^2, suy ra đường kính bằng 21,6cm=216mm.
mấy bác cho em hỏi trong "100.000x110%=367cm^2" thi 100 tấn sao lại đổi ra được 100.000 ạ!! làm ơn trả lời giúp em gấp ạ. cám ơn mấy bác!

Bác Luphin cho em xin cái tài liệu đó được ko? :D

N

nugalove88

Author

Nếu dùng bơm 300kgf/cm^2 thì bạn cần diện tích tiết diện xy-lanh là 100.000x110%/300=367cm^2, suy ra đường kính bằng 21,6cm=216mm.
mấy bác cho em hỏi trong "100.000x110%=367cm^2" thi 100 tấn sao lại đổi ra được 100.000 ạ!! làm ơn trả lời giúp em gấp ạ. cám ơn mấy bác!

Bạn cần phân biệt kgf(Kgf thì phải không nhớ rõ hình như cả 2 đều được) và kg nhé

prosicky

Active Member

Bác Lupin cho em xin cái tài liệu đó được ko bác?
Em đang làm đồ án cái máy ép thủy lực nhưng thiếu tài liệu để đọc và trích dẫn nguồn tham khảo.
Thank bác trước nha!