Tính ứng suất và dao động trong inventor!

Author
Chào các bác!
Em mới nghiên cứu phần tính toán trong inventor,vọc vạch cũng làm được nhưng cũng chỉ hiểu được một phần.Bác nào làm rành phần giúp em đọc kết quả phân tích các kết quả tính toán chi tiết được không?Nếu được các bác phân tích rõ những thông số trong bảng kết quả hộ em,có nhiều cái em chưa hiểu được.
cảm ơn các bác nhiều!
Đây là bài làm của em:
-phân tích ứng suất
hình 1:

Hình 2:

Hình 3:

Hình 4:

Hình 5:

Hình 6:

Hình 7:

Hình 9:

Hình 11:

hình 12:

-Còn đây là phân tích dao động
Hình 13:

Hình 14:

Hình 15 :

C

capuchino

Ðề: Tính ứng suất và dao động trong inventor!

Bác có thể Share cho em phần tính toán ứng suất trong inventor được ko? muốn học phần này qua! Thanks bác nhiều.... Địa chỉ mail của em là denguyenlive@yahoo.com

Cái này thì cũng không khó lắm đâu bạn à.Bạn cần xem phương pháp phần tử hữu hạn FEA,sức bền vật liệu là ok hết.muốn phân tích pthh thì cần có Điều kiện biên như là Hình học chi tiết,vật liệu,tải trọng làm việc,liên kết...sau đó phân tích thì phần mềm sẽ tự động chia chi tiết chịu tải thành các phần tử Elements (có độ mịn tùy) và các nods.Kết quả đạt được là phản ứng của chi tiết dưới tác dụng của tải trọng như ứng suất tương đương-Equivalent stress(Von miss stress),ứng suất chính,biến dạng,...cuối cùng là hệ số an toàn SOF,nếu bạn phân tích dao động thì có tần số dao động riêng...Vấn đề còn lại là bạn phải đánh giá chi tiết có làm việc an toàn hay không thôi,cái đó phụ thuộc vào kiến thức SBVL của bạn.
Thân ái!

U

Xin hỏi anh phamgia và các bạn có xem qua:

Dùng vật liệu gì thế ? để có Young modulus E=1.205 E05 MPa

Thử thay đổi Vật liệu với Thép hoặc Nhôm Alu, thì kết quả sẻ thay đổi ra sao ?