tính thể tích của chi tiết trên solidwork

• Thread starter nk
  • Ngày mở chủ đề
N
Author
bác nào biết cách tính thể tích của chi tiết trên các phần mền như : pro e , autocad , và đặc biệt là solidwork thì giúp em với. e cảm ơn rất nhiều !!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Ðề: tính thể tích của chi tiết trên solidwork

Có nhiều bài viết về câu hỏi của bạn rồi bạn chịu khó dùng công cụ Search và tìm hiểu thêm nhé,sau đây là 1 vài ví dụ và bạn làm theo hình :
[ANH]0A51_4E606660[/ANH]

Và đây là 1 số hướng dẫn của chú DCL Tính diện tích các bề mặt: Dùng công cụ menu Tools, Measure... http://www.meslab.org/mes/threads/6462-kinh-gui-bac-dcl?

Mấy phần mềm khác mình không rõ,nhưng cứ vào phần Massproperties thì chắc là được đó :D
Còn trong Autocad bạn Sử dụng lệnh massprop--> chọn đối tượng và Enter

Last edited by a moderator:

Hiro

PHAN CHÂU TUẤN
Ðề: tính thể tích của chi tiết trên solidwork

Đối với Pro/E thì bạn làm như sau :

Chỉ cần đo thể tích :

Ngoài ra bạn có thể Masspropertices để xem thể xem thể tích và các moment quán tính , khối lượng như SolidWorks:

B

binhlq

Author
Kính chào các pro trong diễn đàn . Em có một câu hỏi nhỏ xin được các pro chỉ giáo . Dạ , trong phầm mềm solid chúng ta có thể đo diện tích, thể tích, trọng lượng của các biên dạng tạo ra. Nhưng hiện tại em có một chi tiết rỗng bên trong và cái biên dạng này cực kỳ phức tạp. Em xin hỏi làm sao em có thể tính thể tích của khoảng không chứa bên trong đấy. ( ví dụ cụ thể như thế này em có một cái chậu và em đổ đầy nước vào trong cái chậu đó ,làm sao để em có thể tính được thẻ tích của lượng nước trong đó ). Rất mong sự chỉ giáo của các đàn anh.!