tính toán chế độ cắt

L

langtuth

Author
Các bác cho em hỏi khi tra bảng chế độ cắt hay tính toán,thì lượng chạy dao và số vòng quay trục chính phải hiệu chỉnh theo máy đúng k a?em co lỗ 40 đúc sẵn thì khoét và doa trên máy khoan 2H135 có được k?thanks moi người.

H

hien055

Author
Ðề: tính toán chế độ cắt

"thì lượng chạy dao và số vòng quay trục chính phải hiệu chỉnh theo máy "
theo mình nghĩ là không. nó được tính theo vật liệu cắt, vật liệu dao, chế độ gia công. chọn được thông số cần thiết thì thực hiện chọn lại theo máy. nếu không có những thông số trứoc thì bạn không thể nào định đựoc chế độ cắt khi chỉ dựa vào máy. xong.

H

hungyen_hy

Author

em đang làm đồ án công nghệ CTM em không bít tính và tra độ cắt của taro ren bằng máy như thế nào...
Bác nào bít chỉ dùm em cách làm với...thanks:1:

L

levu68

Author

Thì vào tra quyển Gia công cơ của Gs Địch là được, theo mình biết thì sau khi tính toán thì phải lấy giá trị phù hợp với vòng quay của máy bởi vì khi tính toán thì sẽ ra sô vòng quay khác với số vòng quay sẵn có của máy. :)

A

andrewpeter

Author

Thì vào tra quyển Gia công cơ của Gs Địch là được, theo mình biết thì sau khi tính toán thì phải lấy giá trị phù hợp với vòng quay của máy bởi vì khi tính toán thì sẽ ra sô vòng quay khác với số vòng quay sẵn có của máy. :)
Peter đã chuyển việc thao tác tra cứu, tính toán theo các sổ ttay thành thao tác trên phần mềm; đây là phần mềm tra cứu và tính toán chế độ cắt cho một bước công nghệ đối với 3 loại hình gia công cơ bản (Tiện, phay và khoan), các bạn hãy lấy về và nghiên cứu sử dụng:
http://www.box.net/shared/1d6163z3no

neverlose

<b>we only here today</b>

Các bác cho em hỏi khi tra bảng chế độ cắt hay tính toán,thì lượng chạy dao và số vòng quay trục chính phải hiệu chỉnh theo máy đúng k a?em co lỗ 40 đúc sẵn thì khoét và doa trên máy khoan 2H135 có được k?thanks moi người.
Lượng chạy dao không phụ thuộc vào máy, vì khi máy đã đủ công suất thì cứ thế mà cắt thôi.

Vòng quay thì phụ thuộc đấy,vì mỗi máy có số cấp tốc độ ,miền tốc độ khác nhau và do đó số vòng quay mỗi cấp sẽ khác nhau. Bạn đọc các nguyên công trong các đồ án khi cùng nguyên công mà máy khác nhau sẽ hiểu.

Còn muốn hiểu các tra các số liệu thì cực dễ, chỉ cần hỏi anh nào học rồi là được, mình toàn làm thế ,cho khỏe,hì.Vì khi bạn hỏi thì mình cũng ko thể làm thế nào mà chỉ lên đây đc,vì ko có bảng số liệu.

Last edited:

Hjc, em lạy mấy anh, topic này tồn tại từ tháng 5/2009, mà còn lôi lên cho được.
Nói chung, khi tính toán chế độ cắt, tùy thuộc vật liệu gia công, vật liệu dao, máy, mà bạn tra lượng chạy dao, sau đó tính vận tốc cắt, rồi tính số vòng quay, rồi tra số vòng quay tiêu chuẩn của máy đó ( lấy theo hướng lên ), rồi tính lại vận tốc cắt, rồi tính lại công suất cắt.

Hjc, không biết đúng không nữa, mong mọi người đừng " chém " em.

neverlose

<b>we only here today</b>

Bác Điệp hvd mà lon ton là e chém đấy, bác quên quy trình chọn máy rồi ah, khi có S, ta tính V, sau đó tính công suất , rồi chọn máy.

KHi mà bác thay đổi S thì bác tính lại tất, để tìm chế độ cắt tối ưu. Còn làm ẩu thì cũng OK.

Ở đây bác nhầm là vì chú ấy chọn máy khác nhau tuy nhiên đã tìm được công suất rồi, chứ chưa phải là chưa có công suất. Và do đó khi máy khác thì phải chọn lại n thôi , lấy n này nhỏ (gần với n tính toán) trong cấp tốc độ so với n tính toán và n đó gọi là n thực tế.

Toàn lý thuyết ko, ko thấy anh em nào truyền kinh nghiệm thực tế cả.