tính toán chu kỳ làm việc của dụng cụ đo kiểm

• Thread starter hoathuylan
  • Ngày mở chủ đề
H

hoathuylan

Author
Moị người cho mình hỏi việc tính toán chu kỳ làm việc cho calip dựa trên những cơ sở nào. Phương pháp tính ra sao.
Như hiện tại công ty mình chẳng thấy tính toán gì hết mà thường sẽ tiến hành kiểm định theo định kỳ hoặc trước một kỳ sản xuất mới.
mặc dù khi thiết kế calip đã có một lượng trữ mòn nhất định song thỉnh thoảng vẫn có sản phẩm không đạt do sử dụng calip đã quá giới hạn mòn.
tiện thể có ai trao đổi thêm với mình cả về cách tính chu kỳ làm việc của dụng cụ đo nữa thì tốt quá

Ðề: tính toán chu kỳ làm việc của dụng cụ đo kiểm

sau một thời gian sử dun gj thì mỏ kẹp của clip sẽ bị mòn>> k chính xác
thuớc có dung sai>> k chính xác.
thông thường 1 năm tất cả thước đo của mitutoyo đều phải hiệu chuẩn lại để khắc phục sai số do thước bị hao mòn.
mình cũng không biết là có công thức để tính toán hay không, dù đo nhiều hay ít thì mình đều thấy các công ty của nhật họ đều đem đi hiệu chỉnh lại sau 1 năm sử dụng.

H

hoathuylan

Author

cám ơn bạn đã trả lời. ở tại công ty em thì các ptđ cứ sau 1 năm lại được kiểm định. kiểm định chứ ko phải hiệu chỉnh đâu. vì ví dụ như panme thì có thể hiệu chỉnh chứ thước cặp mà đã mòn mỏ đo em nghĩ có muốn sử dụng tiếp thì chỉ có cà phẳng mỏ dfo rồi khi đo trừ đi sai số ban đầu thôi. mình muốn hỏi thêm về việc nâng cao tuổi thọ của calip. có nhưng loại calip kiểm kt nhỏ <3mm ở cty mình mà kiểm ở nc sau khi mạ chỉ khoảng 50 sản phẩm là hỏng mòn rồi

Bên bạn đã dùng loại caliper mà mỏ kẹp làm bằng carbide chưa?
Vì carbide rất cứng nên bền hơn loại thước bình thường làm bằng thép SUS