Tính toán dao động (dynamic behavior) của kết cấu thùng (tấm) chứa chất lỏng.

thanhlh84

Active Member
Author
Copy câu hỏi từ bên ANSYS. Bạn nào muốn tính toán dao động của kết cấu thùng chứa chất lỏng, có thể sử dụng load collector MFLUID
Ví dụ cho một tank nước hình trụ (Thickness 1.5mm, h = 231, r = 77..25mm) , đổ đầy 50%

U

umy

Copy câu hỏi từ bên ANSYS. Bạn nào muốn tính toán dao động của kết cấu thùng chứa chất lỏng, có thể sử dụng load collector MFLUID
Ví dụ cho một tank nước hình trụ (Thickness 1.5mm, h = 231, r = 77..25mm) , đổ đầy 50%
Lối tính Eigenfrequencies của Shell và Fluid với Hyperwork-OptiStruct thấy gọn gàn !

Nhờ anh thanhlh84 vui lòng giải thích, chỉ dẩn thêm khác biệt về 2 Phương pháp:

NSM – Non-Structural Mass method, (Kết quả còn cách xa )
VFM – Virtual Fluid Mass method (Kết quả gần thực tế)

- Không thấy phần tử fluid trong mô hình và có bao nhiêu Fluid- Mass tham gia vào bài tính động thế ?

Tài Liệu xem thêm: Bài tính bệ dầu nhớt máy của Ô tô (Oil Sump)
http://www.altairatc.com/india/bang...nalysis_of_Structures_Loaded_Ashokleyland.pdf

Last edited by a moderator:
S

starsolutionsvn

Cảm ơn bạn! Mong rằng bạn sẽ gửi nhiều bài hay hơn nữa về chủ đề này đến cộng đồng nhé!

B

buiducthu

Chào anh!
E vừa mới tiếp xúc vs Hyperworks, bài toán e cần làm là dùng hyperworks để chia lưới, phân tích độ bền và tối ưu hoá thân van của van giảm áp. Vấn đề e băn khoăn là việc gắn ngoại lực đối vs thân van như thế nào, vì nó liên quan áp suất, mà e thấy rất ít tài liệu về dùng hyperworks xử lý các kết cấu chịu áp suất. Nhờ a chỉ dẫn phương án giải quyết ạ. Em cảm ơn a nhiu ạ.
Mail e:1186104975@qq.com

U

umy

Chào anh!
E vừa mới tiếp xúc vs Hyperworks, bài toán e cần làm là dùng hyperworks để chia lưới, phân tích độ bền và tối ưu hoá thân van của van giảm áp. Vấn đề e băn khoăn là việc gắn ngoại lực đối vs thân van như thế nào, vì nó liên quan áp suất, mà e thấy rất ít tài liệu về dùng hyperworks xử lý các kết cấu chịu áp suất. Nhờ a chỉ dẫn phương án giải quyết ạ. Em cảm ơn a nhiu ạ.
1) Đào tạo trực tuyến HyperMesh (Hyperworks) (100% miễn phí)
https://meslab.org/threads/dao-tao-truc-tuyen-hypermesh-hyperworks-100-mien-phi.54480/

2) Tổng hợp tài liệu hay về Altair Hyperworks
https://meslab.org/threads/tong-hop-tai-lieu-hay-ve-altair-hyperworks.39603/

Vào đúng Topic
hyperworks, thích hợp hơn Tính toán dao động! Tham gia trao đổi thường xuyên !
Thắc mắc toàn bộ FEA: từ lập mô hình dòng chảy, chia lưới, lấy điều kiện biên, lực , dòng chảy, nghiệm kết quả bền thì ... nên đóng tiền học nhiều khóa cho có căn bản, chứ đưa mail hỏi kiểu đùng đẩy công việc làm miễn phí, rồi dông mất ... thấy ko Ổn rồi.! :rolleyes:

Last edited by a moderator:

thanhlh84

Active Member
Author
Chào anh!
Theo anh hiểu thì em có 2 bài toán cần giải quyết:
1) Phân tích để kiểm nghiệm lại thiết kế (Base Design)
2) Tối ưu hóa để cải tiến thiết kế. (Không làm tốt và đúng cái 1 thì chắc chắn không làm được cái 2).

Với bài toán thứ nhất, nếu là phân tích tĩnh cơ bản, em đã có áp suất (const), em chỉ việc áp áp suất này vào kết cấu và constraints rồi chạy Linear Static với Optistruct. (meshing thì có thể dùng HyperMesh hoặc Simlab).
Nếu muốn làm kỹ hơn cần dùng FSI (Fluid Structure) tuy nhiên thời gian tính toán rất lâu. Và anh cũng muốn biết là dòng chất lỏng nhiệt độ bao nhiêu để xem xét ảnh hưởng đến kết cấu.
Em có thể tham khảo video và tutorial tại link sau (vào phần thermal): https://web.altair.com/altair-for-simlab-learning-center-trls

thanhlh84

Active Member
Author
Link tài liệu so sánh giữa Non Structure Mass(NSM) và Virtual Fluid Mass method: https://docplayer.net/20164087-Moda...th-fluid-using-virtual-fluid-mass-method.html

Nên gắn tạo hệ tọa độ địa phương tại đáy thùng để tham chiếu làm chiều cao của chất lỏng và Gravity direction.
Trường hợp nếu thùng chứa (Tank) có nhiều ngăn bên trong cần định nghĩa riêng. Trong Optistruct MFLUID load collector có 2 option WSURF1 (WALL SURFACE) và WSURF2 ứng với thành bên và SURF ngăn cách các khoang chứa

B

buiducthu

Theo anh hiểu thì em có 2 bài toán cần giải quyết:
1) Phân tích để kiểm nghiệm lại thiết kế (Base Design)
2) Tối ưu hóa để cải tiến thiết kế. (Không làm tốt và đúng cái 1 thì chắc chắn không làm được cái 2).

Với bài toán thứ nhất, nếu là phân tích tĩnh cơ bản, em đã có áp suất (const), em chỉ việc áp áp suất này vào kết cấu và constraints rồi chạy Linear Static với Optistruct. (meshing thì có thể dùng HyperMesh hoặc Simlab).
Nếu muốn làm kỹ hơn cần dùng FSI (Fluid Structure) tuy nhiên thời gian tính toán rất lâu. Và anh cũng muốn biết là dòng chất lỏng nhiệt độ bao nhiêu để xem xét ảnh hưởng đến kết cấu.
Em có thể tham khảo video và tutorial tại link sau (vào phần thermal): https://web.altair.com/altair-for-simlab-learning-center-trls
~~~~~~~~~~~~~~~~~`
Thời gian qua bận quá, bây giờ mới dành được thời gian tập trung cho việc học Hyperworks. Em cảm ơn anh đã tư vấn giúp em. Ở đây là áp suất và nhiệt độ của khí chạy trong van giảm áp, thì xem như thân van chỉ chịu áp suất bên trong thôi phải không ạ. Khi đó để thực hiện được tối ưu hóa kết cấu ví dụ như độ dày, tăng gân v.v thì chạy optistruct trong hypermesh được không. Hiện tại thì e có thể chia lưới thân van đc rồi (mới nên khả năng chất lượng lưới còn kém), hiện tại e đến phần gán ngoại lực và chạy phân tích.
Với bài toàn kiểm nghiệm lại thiết kế thì chạy phân tích gì vậy ạ, e chưa rõ cái này lắm.
Em cảm ơn anh ạ.

thanhlh84

Active Member
Author
Thực tế không biết cài van em to cỡ nào, vật liệu và đặt ở đâu và chi phí bao nhiêu. Nếu dưới 50 USD thì tốt nhất là cứ làm dày lên mà dùng, dễ chế tạo là được, vật liệu gang rẻ bèo. Tối ưu hóa mất công và không ứng dụng thực tế được.

Nếu muốn làm nghiên cứu và thử nghiệm thôi thì em cần chạy shape/free shape optimization (kết hợp dùng với HyperMorphing trong HyperMesh) để đạt hình dáng tối ưu nhất.