Tính toán góc côn khi Tiện

• Thread starter meocononlie
  • Ngày mở chủ đề
M

meocononlie

Author
cho em hỏi về độ côn. Theo công thức tính côn k= D-d chia l
góc dốc an pha = D-d chia 2l
em vd: D=25mm, d=18mm, l=9mm
như công thức thì ta lấy 25-18:9 = 0.77
tiếp theo phải làm sao để tính ra góc côn trên bàn xoay dao của máy tiện?
vì như kích thước trên thì phải xoay bàn dao đến gần 12 độ ( theo mẫu)
và kí hiệu 1:2 hoặc 1:5 vv... nghĩa là sao, và vd 5 độ 12 phút 30 giây nghĩa là sao?
xin giúp đỡ em giùm.

Hiro

PHAN CHÂU TUẤN
Ðề: Tính toán góc côn khi Tiện

tan(anpha) ~ anpha = (D - d)/2l ( đơn vị là rad ) -> chuyển sang độ : anpha = (D - d)/2l * (180/pi)

1: x (độ côn)
1: 2x (độ dốc)
Ví dụ : Côn quốc tế 1:20 = 0,05 ~> góc côn 2*anpha = 2’51’51”

Last edited:
M

meocononlie

Author

tan(anpha) ~ anpha = (D - d)/2l ( đơn vị là rad ) -> chuyển sang độ : anpha = (D - d)/2l * (180/pi)

có thể ví dụ cụ thể hơn 1 chút được không ạ em vẫn chưa hiểu lắm.
ví dụ: D= 25, d=18, l=9. anpha= (25-18)/2*9 = 0.38, chuyển qua độ: 2anpha = 0.76
mà thực tế cái này xoay bàn côn tới 12 độ, em không hiểu chổ này
mấy anh học trường lớp biết chỉ em rõ ràng giúp em với.
em theo nghề tiện nhưng không học qua trường lớp nên có nhiều cái không hiểu được,
cái này hành em vất vả quá trời. mong các anh giúp em.

Last edited by a moderator:

có thể ví dụ cụ thể hơn 1 chút được không ạ em vẫn chưa hiểu lắm.
ví dụ: D= 25, d=18, l=9. anpha= (25-18)/2*9 = 0.38, chuyển qua độ: 2anpha = 0.76
mà thực tế cái này xoay bàn côn tới 12 độ, em không hiểu chổ này
mấy anh học trường lớp biết chỉ em rõ ràng giúp em với.
em theo nghề tiện nhưng không học qua trường lớp nên có nhiều cái không hiểu được,
cái này hành em vất vả quá trời. mong các anh giúp em.
anpha = (25-18)/(2 x 9) = 0.38==> Chuyển qua độ anpha = 0.38 x 180 : Pi = 0.38 x 180 : 3.14 = 21.7
Không biết đúng không ? mọi người check lại dùm.

Độ côn K = (D-d)/ l
muốn tính góc côn: tag anpha = (D-d)/ (2l) => tính được góc anpha.

Last edited:

và kí hiệu 1:2 hoặc 1:5 vv... nghĩa là sao, và vd 5 độ 12 phút 30 giây nghĩa là sao?
xin giúp đỡ em giùm.
Nếu bạn là thợ "vườn" không qua trường lớp, bạn có thể tính độ côn theo công thức dưới đây: độ côn anpha=(D - d)/ L x 28.65 . đây là công thức thực tế của thợ tiện..bạn lưu ý công thức này chỉ đúng khi anpha < 11 độ nha bạn..chúc thành công!

Nếu bạn là thợ "vườn" không qua trường lớp, bạn có thể tính độ côn theo công thức dưới đây: độ côn anpha=(D - d)/ L x 28.65 . đây là công thức thực tế của thợ tiện..bạn lưu ý công thức này chỉ đúng khi anpha < 11 độ nha bạn..chúc thành công!
Mình không tán thành nhé. Mình nghĩ đã làm gì cũng phải hiểu cho rõ vấn đề.Còn không hiểu thì không nên làm. Tránh sai sot trong những trường hợp đặc biệt.

Hiro

PHAN CHÂU TUẤN

Có gì đâu mà không tán thành nhỉ ?
Trong sách Sổ tay thợ Tiện có ghi công thức thực nghiệm :
anpha = (D - d)/ L x 28.65

Vậy hệ số 28,65 ở đâu ra chỗ nào ? Nghe thực nghiệm rất ư ghê ghướm ta có công thức chính quy:

anpha =(D - d)/ 2L (rad) => anpha = (D - d)/ 2L *(180/pi) (deg) = (D - d)/L *(180/2pi)

Dễ thấy : 180/2pi ~ 28,65

Như vậy công thức trên hoàn toàn có cơ sở và trên thực tế các thơ Tiện vẫn thường hay dùng.

Có gì đâu mà không tán thành nhỉ ?
Trong sách Sổ tay thợ Tiện có ghi công thức thực nghiệm :
anpha = (D - d)/ L x 28.65

Vậy hệ số 28,65 ở đâu ra chỗ nào ? Nghe thực nghiệm rất ư ghê ghướm ta có công thức chính quy:

anpha =(D - d)/ 2L (rad) => anpha = (D - d)/ 2L *(180/pi) (deg) = (D - d)/L *(180/2pi)

Dễ thấy : 180/2pi ~ 28,65

Như vậy công thức trên hoàn toàn có cơ sở và trên thực tế các thơ Tiện vẫn thường hay dùng.
Vẫn biết 180/2Pi ~ 28.65.Phép toán này ai cũng tính được. Nhưng vấn đề phải biết làm sao có con số đó. Nhưng nếu tất cả thợ tiện sử dụng con số 28.65 , mấy ai biết tại sao có nó. Cách dạy rập khuôn hình như khó có thể thay đổi được. Ngay cả trong phòng làm việc của em.Nhân viên cũ làm báo cáo KPI cho xưởng sản xuất.Chỉ biết lấy con số ở hàng này , chép vào ô này, lấy con số ở chỗ kia điền vào hàng kia.Nhưng hỏi ra tại sao lấy con số ở chỗ đó thì lại không biết. Đến khi chỉ lại cho nhân viên mới thì y chang vậy.kéo theo nhân viên mới cũng làm y như vậy cho các nhân viên mới nữa.Thiết nghĩ nếu cứ làm theo cách đó thì làm sao đánh thức được sự tư duy và sáng tạo của người lao động.Tuy nhiên em thấy mỗi người 1 phương pháp học và nghiên cứu nên em không dám có ý kiến nữa. Xin lỗi mọi người hơi lạc đề chút xíu.Và em chỉ nói suy nghĩ của em thoy. Có gì sai xin bác Hiro bỏ qua.

M

meocononlie

Author

đã test rồi, rất chính xác
em cám ơn các anh nhiều

Nói thì dễ lắm.. nhưng khi vào trong môi trường đó.. liệu vị trí của bạn có đảm bảo thay đổi dc tư duy người khác..hay vẫn có suy nghĩ đó không phải chuyện mình nên làm..mà hãy tập trung làm đẹp lòng sếp ..hjhj.. dễ được đề bạt sau này hơn.. suy nghĩ chung thôi nhé.. bạn đừng giận ha..

V

vnamhp

Author

Chào bạn!
Công thức tính góc côn 2tgα = (D-d)/l và góc dốc tgα = (D-d)/l mọi người đưa ra đều đúng cả nhưng có một điều là khi các bạn tính toán kết quả thu dc là 0,38 (ví dụ của bạn meocon) đó là góc dốc, giá trị theo radian và là tgα chứ ko phải α. mà cái bạn cần để điều chỉnh máy lại là giá trị của α và phải là độ chứ ko phải radian. trong toán học nếu một góc α<12 độ thì giá trị tgα gần bằng với α từ đó bạn có được giá trị của α và ta chỉ việc đổi sang độ bằng cách nhân với 180 và chia cho pi là được góc α. nếu α<12 độ thì ok. khi tiện bạn chỉ xoay xiên bàn trượt dọc phụ đi một góc α thôi nhé chư không phải 2α đâu. Tuy nhiên trên may vạch chia chỉ chính xác tới 1 độ do vậy ta không thể dùng mắt xoay một lần là đạt đc góc côn ngay mà các bạn phải điều chỉnh dần sau mỗi lát cắt dựa vào dưỡng thue hoặc thước đo góc. sau khi chỉnh đúng góc côn rồi mới tiện về đúng kt đk và chiều dài nhé. chúc bạn thành công

D

dream2club

Author

e có D:32 d:20 L=45 tính góc côn hộ e.......

N

Ngocbinh

Author

Lien he so' 0983512632 de dc jup' hehe

xin giúp đỡ em giùm.
cái này dễ thôi, mình làm máy tiện 3 năm nay và tinh côn thường xuyên, bạn lấy ((D-d):l)*29 hoặc nhân với tan là ra

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>

[LEFT]Bài này Post cũng lâu, tuy nhiên mình comment lại để mọi người cùng tham khảo.

góc dốc an pha = D-d chia 2l , em vd: D=25mm, d=18mm, l=9mm
như công thức thì ta lấy 25-18:9 = 0.77,
1. Đầu tiên khi tính góc côn thì theo quy ước thông thường góc này là góc giửa cạnh đang tính theo trục Z. :

1.1 Tính 1 cách chính xác:

Góc (độ)=arctan(
)/(2.lmm)
=> goc = artan(25-18)/2*9)=21.24 độ.

1.2 Công thức tính nhanh (tính gần đúng), cái này dân Cơ Khí hay dùng:

Góc (độ)=(D-d)*28/l =>Góc (độ)=(25mm-18mm)*28/9mm=21.78 độ

và kí hiệu 1:2 hoặc 1:5 vv... nghĩa là sao, và vd 5 độ 12 phút 30 giây nghĩa là sao.
Một mẹo nhỏ để giỏi Vật Lý là khi tính toán thì chú ý đến thứ nguyên của đơn vị. Ở đây tỷ lệ 1:2 hay 1:5 không có thứ nguyên do đó nó phải là tỷ lệ. 1 số trường hợp tính góc côn – thường của ren, ví dụ tỷ lệ 1:2, 1:5 thì tỷ lệ này = (D-d)/2*l.
1 độ bằng 60 phút, 1 phút = 60 giây => 1 phút =1/60 độ, 1 giây =1/60 phút. Từ đó bạn tính ra nhé.

Thân mến.[/LEFT]

D

dâncơkhí

Author

xin giúp đỡ em giùm.