Tôi có thể mở rộng quy mô công suất bằng tự động hóa rô-bốt dựa trên đám mây không?

long8564

Active Member
Moderator
Có một câu nói của Israelmore Ayivor, một người có ảnh hưởng trong lĩnh vực phát triển cá nhân và khả năng lãnh đạo thực sự gây ấn tượng với tôi: “Thành công không đạt được chỉ sau một đêm. Nó có nhiều đợt; bạn nhận được một chút hôm nay, một chút vào ngày mai cho đến khi toàn bộ gói được đưa ra. Bạn trì hoãn ngày nào, bạn đánh mất thành công của ngày hôm đó.”
Khi ai đó nói với tôi rằng họ không có thời gian để xem Robot di động tự hành (AMR) như một giải pháp cho vấn đề nổi tiếng về lao động hoặc quy trình làm việc, đặc biệt là người chịu trách nhiệm duy trì hoạt động của chuỗi cung ứng đi đúng hướng, tôi nhắc họ về thời gian và giá trị bị người lao động lãng phí vào những công việc được thực hiện tốt hơn bởi rô-bốt.

Bạn sẽ không yêu cầu một phi công điền vào một tiếp viên hàng không khi thiếu tiếp viên hàng không. Bạn sẽ đảm bảo rằng mọi phi công có sẵn đều ở trong buồng lái để bạn không phải hạ cánh máy bay (và mất hàng triệu đô la doanh thu tiềm năng).

Vì vậy, tại sao bạn không dành thời gian cho nghiên cứu mà cuối cùng sẽ giúp bảo vệ lợi nhuận của bạn và có khả năng cải thiện nó? Bạn muốn lợi nhuận tốt hơn, phải không? Hoặc ít nhất, bảo vệ những gì bạn có bây giờ.

Ổn định quy trình, tính linh hoạt của đám mây

Thời điểm bạn sử dụng AMR để di chuyển vật liệu, thùng, xe đẩy hoặc pallet , bạn đang hoàn trả tiền cho hoạt động của mình. Luồng công việc trở nên nhất quán trong khi các quy trình trở nên ổn định và mọi người trở nên sẵn sàng hơn để làm mọi việc khác cần thiết nhằm giữ cho hoạt động sản xuất, chế biến hoặc phân phối của bạn hoạt động trơn tru, ngay cả trong giai đoạn tăng đột biến.

Tất cả là vì bạn đang sử dụng những robot di động năng động, đáng tin cậy để làm những công việc có thể khiến con người mệt mỏi về thể chất và tinh thần. AMR được quản lý có chủ ý trên đám mây để bạn có thể duy trì hoạt động của mình trên nền tảng và ổn định khi hoàn cảnh thay đổi liên quan đến lao động, thời gian giao hàng, khối lượng đặt hàng, v.v. Tôi không cần phải xem qua danh sách đầy đủ. Bạn biết các yếu tố ảnh hưởng đến doanh nghiệp của bạn tốt hơn tôi.

Vấn đề là bạn cần có khả năng đăng nhập từ xa, di chuyển một số robot xung quanh (giống như cách bạn làm với mọi người) và sau đó tiếp tục công việc hàng ngày của mình. Hoặc bạn cần có khả năng giao quyền điều hành cho những người khác có thể không có mặt tại chỗ. Với nền tảng tự động hóa rô-bốt dựa trên đám mây như AMR, tất cả các bạn có thể cùng nhau duy trì toàn quyền kiểm soát hoạt động của mình và tiếp tục đưa các đơn đặt hàng vào thị trường.

AMR sẽ xuất hiện ở nơi bạn cần, đúng lúc, mọi lúc. Họ sẽ đến với bạn, hoặc đi bất cứ nơi nào bạn cần, theo yêu cầu. Họ sẽ giúp đào tạo công nhân mới trong công việc. Họ sẽ giúp những người lao động dày dạn kinh nghiệm, có tay nghề cao nhất của bạn thậm chí còn có những người làm việc hiệu quả hơn. Họ sẽ trả lại cho họ thời gian trong những ngày của họ – thời gian được sử dụng tốt hơn để nhận, xử lý, sản xuất, chọn, đóng gói và vận chuyển nhiều đơn đặt hàng hơn.

Bạn nghĩ rằng hiện tại bạn đã thực hiện 'đủ số hóa' chưa?
Đôi khi tôi nghe thấy những lời phản đối kiểu như “mọi thứ đã bắt đầu tiến triển nhanh hơn kể từ khi tôi số hóa hoạt động của mình. Tôi tốt cho bây giờ. Tôi không muốn làm bất cứ điều gì có thể làm gián đoạn dòng chảy hàng ngày.” Nếu bạn coi số hóa là vạch đích, thì bạn đang tự đặt mình vào tình trạng suy giảm chậm (và chấm dứt hoạt động kinh doanh vĩnh viễn). Việc số hóa dữ liệu chỉ là bước đầu tiên để tạo ra một hoạt động linh hoạt hơn, sẵn sàng cho tương lai. Tiếp theo là số hóa các quy trình công việc. Khi bạn đã đặt nền tảng này thì việc tự động hóa trở nên dễ dàng hơn như là một phần của chiến lược cải tiến gia tăng trong nhiều năm.

Điều đó không có nghĩa là việc tự động hóa một phần công việc kinh doanh của bạn sẽ mất nhiều năm. AMR có thể được triển khai trong vài giờ. Bạn có thể tự động hóa nhiều quy trình công việc trong vài ngày. Đó thực sự là vẻ đẹp của AMR. Đó là một trong những cách nhanh nhất để thúc đẩy cải tiến quy trình kinh doanh và đáp ứng lời kêu gọi cứu trợ của người lao động. Bạn sẽ không bị sa lầy với các dự án hiện đại hóa phức tạp, thác nước, sử dụng nhiều tài nguyên. Bạn có thể liên tục tinh chỉnh và thay đổi quy mô quy trình công việc tự động trong nhiều năm liên tục bằng cách sử dụng cùng một giải pháp. Vì vậy, khi bạn đang thiếu người, bạn có thể đặt thêm AMR vào lĩnh vực này để giúp điền vào hoặc giúp đưa công nhân mới lên tàu sau khi tuyển dụng nhiều.

Khi bạn bắt đầu thấy một nhóm cụ thể đang phải vật lộn để theo kịp hoặc có nhiều đơn đặt hàng hơn hoặc nhiều thứ rác rưởi hơn cần được loại bỏ, bạn có thể chỉ định lại AMR hoặc tạm thời đặt thêm các đơn vị trên sàn. Bạn cũng có thể tổ chức lại các nhóm và quy trình vĩnh viễn dựa trên khả năng của mọi người với nhu cầu kinh doanh và đưa rô-bốt vào để đảm nhận các nhiệm vụ có thể gây gián đoạn nếu mọi người phải thực hiện chúng – chẳng hạn như vận chuyển vật liệu, công trình dở dang hoặc hàng tồn kho. Tôi có thể viết một cuốn sách về những gì bạn nên tự động hóa từ dặm đầu tiên đến dặm cuối cùng, mặc dù các đồng nghiệp của tôi đã viết rất nhiều bài báo và bài đăng trên blog về chủ đề này, với các chi tiết về cách tự động hóa mọi thứ từ kiểm tra chất lượng sản xuất và đóng gói đến dự báo CPG , hoạch định nhu cầu và quyết định tìm nguồn cung ứng.

Ít nhất, bạn nên sử dụng một giải pháp tự động hóa linh hoạt, chẳng hạn như AMR cho mọi nhiệm vụ mà theo truyền thống sẽ yêu cầu mọi người đi bộ, đẩy, kéo hoặc mang một thứ gì đó từ một lối đi, nhà ga hoặc hàng tiếp theo. Đi bộ có thể tốt cho mọi người, nhưng nó không phải là cách sử dụng thời gian tốt cho kinh doanh, ít nhất là không phải trong các hoạt động sản xuất, phân phối, 3PL hoặc kho bãi.

Phần kết luận
Không ai mong đợi bạn có kiến thức chuyên môn về lĩnh vực tự động hóa robot , ngay cả khi bạn đã quản lý các dây chuyền sản xuất hoặc chế biến tự động hóa cao trong nhiều thập kỷ. AMR, mặc dù là rô bốt, nhưng không giống với cánh tay rô bốt hoặc Phương tiện có hướng dẫn tự động (AGV) hoặc bất kỳ công nghệ tự động hóa rô bốt nào khác hiện có. Ngoài ra, bạn là một chuyên gia sử dụng công nghệ như một công cụ, chứ không phải là người phát triển các công cụ công nghệ để sản xuất, lưu kho hoặc phân phối.

Một nhà lãnh đạo thành công biết khi nào nên dựa vào người khác. Tìm một người có quy trình khám phá, thiết kế giải pháp, triển khai và hỗ trợ được xác định rõ ràng. AMR rất linh hoạt, nhưng chúng cần được định cấu hình để hỗ trợ một ứng dụng cụ thể và tích hợp liền mạch với quy trình công việc có sự tham gia của con người để mang lại những lợi ích mà bạn muốn.