Tôi SKS11 có độ cứng bao nhiêu thì nó có màu vàng????

H

hoangphuc21

Author
Tình hình là em đang làm 1 chi tiết băng thép skd11. nhưng khi tôi chân không khoảng 48 đến 50hrc thì nó đen thui. trong khi đó mẫu người ta đưa thì lại có màu vàng. độ cứng yêu cầu là 50-55HRC cộng trừ 2. mong các anh chỉ dùm cho em độ cứng khaongr nhiu thì nó màu vàng thế đc??
Chân thành cám ơn.

Ðề: Tôi SKS11 có độ cứng bao nhiêu thì nó có màu vàng????

SKD11 anh tôi chân không mà đen thui là do khí cả anh có vấn đề hoặc lò của anh bị hở Van.
Còn màu của chi tiết đó có được ko phải do tôi chân không. tôi chân không luôn có màu sáng sạch, ko biến dạng màu, ko oxi hóa

H

hoangphuc21

Author

cho mình hỏi màu vàng của chi tiết này là do phương pháp gì thế bạn, độ cứng yêu cầu là 50 đên 55hrc. mình cũng ko hieur tại sao chi tiết người ta làm thì màu vàng nữa. bạn có thể nói rõ hơn về vấn đề này đc ko.
Thank LuuDai trước nha!

T

thuvang2008

Author

SKD xủ lý nhiệt xong thường có màu nâu đen, khi mài sẽ sáng bóng lại thôi,,,

Còn chi tiết của bạn muốn có màu vàng thì bạn phải mang mạ bề mặt để tăng độ cứng ;;

Mạ Titan- Nitơ ( TiN : Màu vàng) hoặc Titan-carbon-Nito ( TiCN : màu nâu đen )

H

hoangphuc21

Author

bạn có bít ở TP Hồ chí Minh chổ nào mạ itan - nito ko bạn thuvang2008 ơi. vậy có vẽ chi tiết này qua nhìu cong đoạn hi. gia công - tôi chân không-mài òi mạ titan- òi mai sơ lại nữa.

ở Sài Gòn hỏi anh Minh nhé, tommy2503sg@gmail.com

theo minh thay cai nay khong phai do ma minh ko chuyen ve van de nay nhung cty minh thuong gia cong phan doan khi toi ve co laoij sat co mau vang ( vd s- star khi toi len khoang 48 49hr ) co laoi mau den nhu skd 61 dang nao cung gia cong tinh them 1 lan nua nen khong phai ma lam gi ?
xin loi mod minh khong danh duoc tieng viet

L

lienvikiet

Author

:79:
theo minh thay cai nay khong phai do ma minh ko chuyen ve van de nay nhung cty minh thuong gia cong phan doan khi toi ve co laoij sat co mau vang ( vd s- star khi toi len khoang 48 49hr ) co laoi mau den nhu skd 61 dang nao cung gia cong tinh them 1 lan nua nen khong phai ma lam gi ?

worm

Well-Known Member
Moderator

Bạn đang lạc sang chủ đề khác rồi. Chủ topic đang hỏi về sự liên quan giữa màu sắc với độ cứng của thép sau nhiệt luyện.
Thép sau nhiệt luyện cũng có thể có nhiều màu, điều đó phụ thuộc vào mấy nguyên nhân: nhiệt độ (thường là nhiệt độ ram), môi trường (thấm, bảo vệ, oxy hóa), xử lý hóa học (vd: nhuộm đen ...) nhưng không thấy sự liên quan của độ cứng vào đây

L

lienvikiet

Author

bạn có bít ở TP Hồ chí Minh chổ nào mạ itan - nito ko bạn thuvang2008 ơi. vậy có vẽ chi tiết này qua nhìu cong đoạn hi. gia công - tôi chân không-mài òi mạ titan- òi mai sơ lại nữa.

Công ty mình chuyên xử lý nhiệt, trui, thấm cacbon, ni tơ, cố dung hóa, bình thường hóa các linh kiện, khuôn mẫu,...bù long, ốc vít,...
CÔNG TY TNHH VĨ KIỆT
ĐC: C11/2A Quốc lộ 1A, KP3, thị trấn Tân Túc, Bình Chánh, TP.HCM
DT: 08.3875.8702
FAX: 08.37606782
DĐ: 0987.988.207 LIÊN

bác worm nói đúng đấy, phương pháp có được màu vàng (không phải mạ titan) chỉ có được khi Ram. tôi chân không ra màu vàng là do điều kiện làm nguội, hoặc hệ thống lò không kín, gây oxi hóa bề mặt.
nhuộm đen không ra màu vàng Ram đâu bác worm

H

hn20102013

Author

Bác chuyển qua em tôi cho có màu vàng nhé

bên em tôi chân không không ra được màu vàng. trong môi trường chân không, không có sự ô xi hóa. nếu có màu vàng thì bác đọc lại comment của em bên trên.
ý kiến riêng...

nếu muốn ra màu vàng và độ cứng làm đc vậy thì nên nhờ vĩ kiệt vì vĩ kiệt có cách làm ra màu và độ cứng yêu câu 50đến 55. vì lò chân không lúc ra lò là màu trắng bưởi rùi mang đi ram lò thường nhiệt độ ram 200 sẻ ra màu vàng như mạ tital, nhớ kỹ đó là lò ram điện trợ k có nito hay muối j hết độ cứng sẻ ra 58 đến 60 hrc nếu bạn cần đẹp và độ cứng yêu cầu 50 đến 55 ra màu trắng bưởi như là chân không bạn nên tìm lò ram chân không nhiệt độ 800 đổ lại,như ở sg thì cạnh tranh ứa ít ai ram chân k cho bạn đâu,nếu cần buổi nào mình làm rõ chi tiết ram nhiệt độ thấp với nhiệt độ cao trong 1 lò ram bạn sẻ hiểu, còn bạn muốn độ cứng ram ra màu vàng 50 đén 55 bạn phải nhờ vĩ kiệt vì vĩ kiệt sẻ dùng gói giấy inox bọc vào rùi mang đi tôi bằng lò điện trở nhiệt độ của lò điện trở khoản 980 độ max rồi mang đi ram sau đó đánh bóng lên sẻ ra màu vàng.thanks

đại thấy qua công nghệ tối điện trở bọc giấy kiếng inox sẻ ra màu như ram nhiệt độ thấp lò ram thường chưa,cái đó có 1 số ng k hiểu lắm vì nếu tôi chân không ram chân không sẻ ra màu trắng bưởi vì toàn sử dụng nito làm sạch, còn tôi chân không ram lò thường nhiệt độ thấp thì sẻ ra màu vàng, nhiệt độ ram 160 đến 250 sẻ ra màu vàng, còn nhiệt độ cao hơn thì ra màu nâu đên.cái đó là lò mình thường làm,

Cảm ơn anh Minh nói giúp em, em chưa nói ra cái đó, bác worm nói giúp em rồi. Em nói thật, các bạn thông cảm: nếu tôi chân không ra màu vàng là lừa nhau. đã lừa nhau kiểu đó thì không bền được