Trao đổi, thảo luận về phần mềm Visual Nastran.

N

nhn_spkt

Ðề: Trao đổi, thảo luận về phần mềm Visual Nastran.

Xin chào các anh em dân kỹ thuật . mình đang muốn tìm hiễu và sử dụng phần mềm Visual Nastran. Anh em nào có phấn mềm Visual Nastran 4D thì chia sẻ cho mình với. TÌm mỏi mắt mà chưa download về được.

Mình đi vòng quang thế giới tìm hiểu công nghệ 4D thì lại gặp Meslab. Mình đang sử dụng phần mềm Wordking Model 2D - thiết kế mô phỏng 2D động lực cơ cấu. Mình muốn tạo mô hình 3D thì gặp Working Model 3D nhưng mô phỏng vẫn mang tính Demo. Để điều khiển mô hình 3D bằng LabView for solid thì quá nặng nề và có lẽ dừng lại ở Working Model 4D. Visual Nastran thuộc hạng 4D. Công nghệ 4D này theo mình hiểu ngoài mô phỏng 3D và các trừơng ứng suất, nhiệt độ, động học và cả điều khiển theo lập trình. Nghĩa là mô hình động 3D còa có thể điều khiển theo chương trình lập trình. Hệ thổng điều khiển tự động hóa cũng can thiệp vào điều khiển mô hình 3D bằng LabView.
Tìm hiểu về 4D:
http://www.lista.it/atnet/lista.htm
LabView for SolidWork:
http://www.youtube.com/watch?v=XtMO_lf547s

N

nemo73

Lâu lắm mới thấy có người quan tâm tới Visual Nastran, mình đang dùng Visual Nastran Desktop 4D 2004 cùng với Solidworks 2004 (cái này cực chẳng đã thôi, chứ ở máy khác mình dùng Solidworks 2008) cũng vì mình có mỗi bản Visual Nastran Desktop 4D 2004 nên phải quay lại Solidworks 2004 để chúng link được với nhau. Nhìn chung khi làm việc với Visual Nastran Desktop 4D 2004 mình rất hài lòng, rất dễ sử dụng đối với ai đã dùng Working Model hoặc đã đọc tài liệu Working Model.
Rất mong có nhiều người quan tâm tới Visual Nastran để cùng trao đổi. Ai có Visual Nastran Desktop 4D bản mới hơn cho mình xin nhé. Thanks.

cái nastran trong NX ấy, nó có thể dùng được hoặc ko tùy thuộc vào bản ***** của bạn. Nhưng nếu chỉ cài không thì không thể nào dùng được. bạn phải làm vài cái thủ tục add gì đó, mình không nhớ rõ lắm. sau đó thì mới có thể dùng.
Mà căn bản cái nastran của NX nó không mạnh lắm, thêm vào cho có đầy đủ các phần mềm của một sản phẩm PLM nên chẳng thích dùng. bạn nên tìm hiểu Ansys hoặc MSC.software ấy. nó mới là những phần mềm mô phỏng hiệu quả.
Nastran trong NX là 1 phần của Nastran.
nó được NASA viết và dùng tính tuổi thọ chi tiết.