Trời nóng dùng quạt điện số to hay số nhỏ tốn điện?

D

daoxoc

Ðề: Trời nóng dùng quạt điện số to hay số nhỏ tốn điện?

Hình post của lddung2010 tôi tin là bác ấy đã làm thực nghiệm, tuy những bức ảnh chưa mô tả chi tiết chính xác quá trình đo, nhưng do sinh hoạt lâu năm tôi tin bác ấy, kim nhích lên chút ít khi thay đổi từ số 1 lên số 3 đã chứng tỏ rằng khi bật quạt số to thì sẽ tốn điện hơn số nhỏ, thực nghiệm phù hợp với định luật biến đổi năng lượng, bác goodbye lấy ví dụ về cối xay điện rất chuẩn.
Lý thuyết được xây dựng từ thực tiễn, không có lý do gì phản bác được điều này, thực nghiệm của bác lddung2010 đã chỉ ra rất cụ thể việc xây dựng lý thuyết cần phải có thực tiễn.
Vậy bật quạt số to chắc chắn sẽ làm tốn điện hơn.

Ðề: Trời nóng dùng quạt điện số to hay số nhỏ tốn điện?

Tớ thì không hiểu gì về điện nhưng tớ nghĩ thế này:
Bật quạt số lớn hay số nhỏ thì tiêu tốn điện như nhau.
Lý do:

Người ta giảm tốc độ quay của quạt bằng cách thêm các cuộn cảm.
Khi đó cảm kháng được tính theo công thức: Zl = 2.3,14.f.L
Zl: Cảm kháng
f : tần số
L: hệ số tự cảm
Hệ số tự cảm L = ( µr.4.3,14.n2.S.10-7 ) / l
L : là hệ số tự cảm của cuôn dây, đơn vị là Henrry (H) n : là số vòng dây của cuộn dây.
l : là chiều dài của cuộn dây tính bằng mét (m)
S : là tiết diện của lõi, tính bằng m2
µr : là hệ số từ thẩm của vật liệu làm lõi .
Từ công thức tính hệ số tự cảm và cảm kháng thì số vòng dây cuộn cảm càng lớn thì cảm kháng càng lớn -> tổn thất điện trên cuộn cảm càng lớn.

Không có cuộn cảm thì cảm kháng = 0 tốc độ quạt là lớn nhất, thêm cuộn cảm càng nhiều vòng dây thì năng lượng tiêu tốn trên cuộn cảm càng lớn -> quạt quay càng chậm. Tổng tổn thất điện là không đổi.
( chờ ném đá :D )
Em vừa nhận được thêm câu trả lời với ví dụ khá sinh động từ bác chuyên gia bên diễn đàn đó, cũng hơi hơi giống với ví dụ của em, các bác đọc xem sao nhé, hic hic, các bác bên ấy ném đá em dữ quá :66:

Last edited: