trục lắp cứng với puli,tại sao vẫn dung ổ lăn?

• Thread starter visaomayman10
  • Ngày mở chủ đề
cho mình hỏi: ổ bi lắp ở hình vẻ là loại ổ gì mà bác Wai cho là ổ bi đỡ cầu còn bác X80XL lại cho đó là ổ bị chặn ( chà )??

TYA

Well-Known Member
cho mình hỏi: ổ bi lắp ở hình vẻ là loại ổ gì mà bác Wai cho là ổ bi đỡ cầu còn bác X80XL lại cho đó là ổ bị chặn ( chà )??
Do tập trung vào typing quá thôi (kiểu nghĩ một đằng gõ 1 kiểu, lỗi thường tình)

Ai cũng biết là ổ đũa trụ lòng cầu 2 dãy

TYA

Well-Known Member
phần màu tím mà bạn ?nó nằm ở trên cùng, sát bích trên cùng ý
Có lẽ không phải đâu x800.
Là vì ổ chặn đó tỳ lên nắp bích trên cùng (quá mỏnh manh thì phải?), và kích thước ổ có vẻ dẹt quá (tất nhiên ổ chặn trông "dẹt dẹt"), và ổ chặn cũng phải lắp vào trục chứ - cổ trục đâu ?

Nếu là ổ thì có lẽ tớ thắc mắc nhầm chăng ( bài #11, trang 2) ?

bác TYA thắc mắc ko nhầm, chỉ có điều cái hình nó mù mờ quá. Em cũng đoán thôi bác ạ, đoán để có thể nó hợp lý hơn 1 chút thôi :)

Theo hình này, nếu có thể vòng trong ổ chặn lắp lên đoạn trục mỏng (em cũng chưa biết kích thước đoạn trục thế nào ), vòng ngoài lỏng với bích. Nhưng mà nhìn hình vẽ lại xảy ra, đó là vòng ngoài ổ lắp với bích. Nếu là ổ chặn tại sao ko tựa hết vào mặt đầu của trục mà lại nửa trục này, nửa bích kia, có lẽ em cũng đang sai !
Tất cả cũng chỉ là em đoán vẩn vơ nhưng em vẫn giữ quan điểm đó là ổ chặn !

M

matt

Author
Cậu xem lại, trục này và chi tiết puley lắp lồng không, dĩ nhiên là cần phải có các vòng bi để đảm bảo đồng tâm và quay trơn giữa hai chi tiết đó. Ngoài ra, kết cấu này quá dở, tóm lại là tớ chẳng hiểu mục đích của nó để làm gì, vì vô lý quá! Cậu hãy giải thích thêm.

Lưu ý: nên post trực tiếp hình ảnh lên chứ đừng bắt nhau phải tải về, giải nén để xem, lỡ ai không có các ứng dụng như của cậu thì botay.com à?
Bác không hiểu ở chỗ vô lý ah ? Để bỏ túi chứ làm chi . " Không gian sao thành thương " Cũng như ở VN định giá gia công theo công nghệ nhật nhưng làm theo giá VN , vẫn chuẩn không cần chỉnh . Tiền thừa bỏ túi .

Kỹ thuật này trường không dạy nhưng đời dạy .

Tieubu

Chuyên gia cao cấp
bác TYA thắc mắc ko nhầm, chỉ có điều cái hình nó mù mờ quá. Em cũng đoán thôi bác ạ, đoán để có thể nó hợp lý hơn 1 chút thôi :)

Theo hình này, nếu có thể vòng trong ổ chặn lắp lên đoạn trục mỏng (em cũng chưa biết kích thước đoạn trục thế nào ), vòng ngoài lỏng với bích. Nhưng mà nhìn hình vẽ lại xảy ra, đó là vòng ngoài ổ lắp với bích. Nếu là ổ chặn tại sao ko tựa hết vào mặt đầu của trục mà lại nửa trục này, nửa bích kia, có lẽ em cũng đang sai !
Tất cả cũng chỉ là em đoán vẩn vơ nhưng em vẫn giữ quan điểm đó là ổ chặn !
Chỗ bạn chú thích là trục lắp đó có thể không có trục, còn ổ chặn bạn nói có lẽ chỉ là tấm đệm.

cái đó chính xác không phải ổ chặn, nếu là ổ thì phải có 2 ca ( hoặc 2 thớt ) nếu chặn 1 hướng và con lăn chạy tỳ theo bích hoặc ổ chứ không chạy tỳ quanh chu vi trục.

D

dinhbk102

Author
Hiện tại mình đang có một vấn đề nhờ các bạn có thể giúp minh với!
Xin chân thành cảm ơn trước nha!
Hiện tại mình đang tháo 01 hộp giảm tốc của máy nghiền bi. Vấn đề ở đây là trục lắp với vòng bi và gối. Nếu để bình thường quay thì không có vấn đề gì nhưng khi có tải trọng lớn thì ca ngoài của vòng bi quay đồng thời các bánh răng ăn khớp di chuyển dọc trục (trong một khoảng nhỏ) tạo ra tiếng kêu và sự ăn khớp với bánh răng khác là không chính xác (có độ đảo bánh răng). Hộp giảm tốc bánh răng 2 cấp. Vậy mình phải sử lý thế nào?

N

nmcuong

Author
Hiện tại mình đang có một vấn đề nhờ các bạn có thể giúp minh với!
Xin chân thành cảm ơn trước nha!
Hiện tại mình đang tháo 01 hộp giảm tốc của máy nghiền bi. Vấn đề ở đây là trục lắp với vòng bi và gối. Nếu để bình thường quay thì không có vấn đề gì nhưng khi có tải trọng lớn thì ca ngoài của vòng bi quay đồng thời các bánh răng ăn khớp di chuyển dọc trục (trong một khoảng nhỏ) tạo ra tiếng kêu và sự ăn khớp với bánh răng khác là không chính xác (có độ đảo bánh răng). Hộp giảm tốc bánh răng 2 cấp. Vậy mình phải sử lý thế nào?
Bạn xem ổ có phải là mòn nhiều rồi ko? Kết cấu có thể điều chỉnh được ổ hay ko? (Trong đồ án Chi tiết máy các thầy cô thường hỏi cách điều chỉnh ổ khi mòn đó thôi ) Nếu không thể thì nên thay ổ mới chắc sẽ ok thôi. Bạn miêu tả như vậy thì có lẽ bạn đã biết bệnh rồi còn gì. Chúc bạn thành công.