Từ điển chuyên ngành đúc

• Thread starter o0tanpopo0o
  • Ngày mở chủ đề
O

o0tanpopo0o

Author
Chào cả nhà, em là Khánh Ngọc hiện đang làm việc tại một công ty Nhật về đúc áp lực. Sắp tới công ty em dự định xây dựng nhà máy đúc (nhôm) tại TP. Hồ Chí Minh nên em đang phải chịu trách nhiệm biên phiên dịch tài liệu (quản lý, kĩ thuật...). Trong khi đó do là con gái không chạm vào đe búa bao giờ, học chuyên ngành Kinh tế lại người Bắc nên em khá lúng túng trong việc tìm hiểu các từ chuyên ngành tương đương mà các anh chị kĩ sư trong Nam hay sử dụng :( :( . Em đang ở nước ngoài nên mò mẫm trên Internet hầu như không ra được tài liệu, mà có tự tìm được cũng không biết độ tin cậy như thế nào ạ.

Vì những khó khăn nêu trên nên khi tìm được diễn đàn em rất vui, không biết cả nhà có Tài liệu mềm về từ chuyên ngành ( từ tiếng Anh-Nhật-Pháp đều được ạ nhưng em cần nhất là có từ tiếng Việt tương đương :( vì em có tìm hiểu cơ bản về ngành qua Tài liệu tiếng Anh và Nhật của công ty nhưng không biết dịch về tiếng Việt thế nào :( ). Em biết là khá khó tìm nên nếu không có thì cả nhà cho em xin tài liệu kĩ thuật tiếng việt về đúc áp lực và các ngành liên quan (cụ thể là về vật liệu, khuôn mẫu, đúc, đo lường kiểm định...)cũng được ạ, em sẽ cố tổng phân hợp rồi nhờ cả nhà góp ý về cách dịch có được không ạ.Nếu là từ được các Anh chị kĩ sư, công nhân trong miền Nam hay sử dụng thì tốt quá ạ. Em cảm ơn cả nhà trước rất nhiều, em đang không biết bấu víu vào đâu :( chúc cả nhà một ngày tốt lành ạ.

Khánh Ngọc

Last edited by a moderator:
Ðề: Từ điển chuyên ngành đúc

Anh có hard copy Từ điển Luyện kim. Bộ từ điển này dịch khá chuẩn. Làm thế nào anh có thể gửi cho em?

-Về từ điển chuyên ngành đúc,khi còn đi học mình dịch mấy đề tài đúc cho thầy thường sử dụng mấy phần mềm như: Prodic(từ điển chuyên ngành kỹ thuật Anh-Việt). Bạn làm cho Nhật thì có thể dùng phần mềm dịch tiếng Nhật Javadic(từ điển chuyên ngành kỹ thuật Nhật-Việt). Mình sử dụng thấy nó cũng dịch cũng khá chính xác.
-Còn sách bạn có thể kiếm mấy cuốn như là từ điển luyện kim,từ điển công nghệ cơ khí và luyện kim,mấy cuốn này đều là Anh-Việt hết

O

o0tanpopo0o

Author

@ Anh Vo Van Thinh : em cảm ơn anh ạ, Anh ơi thế Anh ở Hà Nội hay Hồ Chí Minh ạ? Để có gì nếu được em sẽ nhờ bạn bè gia đình photo hộ ạ, em đang ở Kobe nên không tự đi tìm được các Bộ từ điển tiếng Việt mình bản cứng, trong tháng này sếp em có bay về Hồ Chí Minh, em có thể sẽ nhờ cầm sang được ạ.
[MENTION=28593]mucicala[/MENTION] : cảm ơn bạn nhiều, mình cũng đang dùng javadic và mấy Bộ nữa tích hợp vào golden dict, mình sẽ tìm prodict xem sao, bạn có link không cho mình xin với. Mình sử dụng java tuy nhiên nhiều từ chuyên ngành về bộ phận máy hay linh kiện (như kiểu bạc dẫn hướng, chốt đẩy, bánh cóc...) hầu như không có hoặc nhiều phương án, mà nếu có thì mình thấy khá...gợn gợn (một phần vì kiến thức có hạn, toàn từ chưa nghe qua bao giờ :() nên đến giờ vẫn dịch đến đâu mò mẫm các tài liệu, thảo luận trên mạng để kiểm tra @.@ thành ra mình muốn tìm được từ điển, tài liệu cụ thể chút chút. Bạn cho mình tên tác giả, thông tin, ảnh, hay chỗ mua của mấy cuốn từ điển đó với được không, mình sẽ thử nhờ người nhà tìm xem :d

-link dow prodict (dk thanh viên mới dow được):http://www.vn-zoom.com/f136/prodic-2007-tu-dien-anh-viet-chuyen-nganh-kinh-te-2385128.html
-Về từ điển luyện kim(cuốn này cũng khá cũ rồi ko bít còn bán ko) bạn mượn của anh Thịnh được rồi,còn cuốn kia bạn tham khảo giá của nó ở đây:http://www.vinabook.com/tu-dien-cong-nghe-co-khi-va-luyen-kim-anh-viet-m11i23927.html. Mình search trên mạng có cuốn này chuyên về đúc(cái này dow có phí):http://www.ebook.edu.vn/?page=1.17&view=17175
-Về đúc áp lực bạn muốn dịch được nó phải tìm hiểu sơ công nghệ đúc áp lực là j thì mới có kiến thức dịch tài liệu được. Trong diễn đàn này cũng có 1 số topic về đúc áp lực bạn nên xem qua cho bít ,nếu ko hiểu thì có thể thảo luận thêm trên diển đàn hoặc coi thêm sách hoặc tài liệu j đó