tư vấn giùm em về cách chọn mua xe máy

Author
em đang có ý định mua con xe máy tầm khoảng 25tr trở lại nhưng chưa có kinh nghiệm lắm trong việc chọn xe.có anh em nào có kinh nghiệm gì trong việc chọn xe mới không chỉ giùm em với và nhất là nên chọn xe của hãng nào ? loại nào?và kiểm tra trước khi lấy xe như thế nào để cho nó tin cậy tí.(lần đầu em mua xe cho mình nên có nhiều lo lắng mong các anh em chỉ giáo tận tình với):63:

lddung

Chuyên gia cao cấp
Ðề: tư vấn giùm em về cách chọn mua xe máy

Hiện nay ở Việt Nam , qua quá trình cạnh tranh khốc liệt thì chỉ có 3 hãng lớn (phổ thông) là Honda , Yamaha , Suzuki. Nếu cùng mức tiền thì các xe cũng tạm coi là tương đương nhau..Tuy vậy mỗi hãng xe có ưu nhược điểm riêng.VD:
*Xe Suzuki máy "bốc" , theo hướng thể thao.
*Xe Yamaha có lợi thế về kiểu dáng ,đẹp nhất trong 3 hãng xe, được giới trẻ ưa chuộng.
*Xe Honda thì có vẻ ngoài kém thời trang hơn 2 hãng kia nhưng là hãng lâu đời nhất (tới mức nhiều nơi không gọi là "xe ôm" mà gọi "honda ôm" ) .Máy bền, dễ sửa chữa,thông dụng nên phụ tùng đa dạng , dễ kiếm.Đây là điểm rất quan trọng và hơn hẳn 2 hãng kia.Lúc còn mới thì không sao, nhưng khi cũ rồi mới thấy vấn đề bảo trì quan trọng thế nào.Tất nhiên khi vào hãng thì không thành vấn đề nhưng giá cắt cổ .Trong khi đó xe Honda không có đồ xịn thì có VN, Tàu...giá cả vừa túi tiền dân lao động.Máy Honda dễ sửa hơn Su hay YM nhiều.
Đôi lời nhận xét , chủ quan hi vọng sẽ giúp bạn phần nào trong lựa chọn xe.

nguyenthai_ind

<b>Mesian Friendly Club</b>

Theo em với giá tiền đó, tùy mục đích bạn sử dụng với mục đích gì, nếu phục vụ công việc thì nên chọn Honda với các mục đích sau:
- Tiết kiệm xăng (Quan trọng nhất trong việc tiết kiểm chi phí)
- Bền bỉ với thời gian
- Đi đường xa khá tốt (Càng nóng máy càng bốc)
Với số tiền 25tr bạn có thể chọn được rất nhiều model khá Ok, theo em nên chon Future NEO FII con này có hệ thống tiết kiệm xăng cực chuẩn, được đánh giá là dòng tiết kiệm xăng nhất hiện nay của hãng Honda đưa vào thị trường việt nam

M

mrdienk42cdl2

em đang có ý định mua con xe máy tầm khoảng 25tr trở lại nhưng chưa có kinh nghiệm lắm trong việc chọn xe.có anh em nào có kinh nghiệm gì trong việc chọn xe mới không chỉ giùm em với và nhất là nên chọn xe của hãng nào ? loại nào?và kiểm tra trước khi lấy xe như thế nào để cho nó tin cậy tí.(lần đầu em mua xe cho mình nên có nhiều lo lắng mong các anh em chỉ giáo tận tình với):63:
Vấn đề này mình nghĩ cũng ko khó đâu?tầm 25tr thì cũng tha hồ cho bạn chọn xe rồi,VD như Jupiter Gravita của yamaha chẳng hạn,hay futureneo hay future x phiên bản mới của Honda đó,theo quan điểm của mình thì chọn 1 trong 2 dòng xe đó,future thì tiết kiệm xăng với hệ thống phun xăng điện tử,tiết kiệm,đi đầm xe,còn Jupiter thì máy bốc,kiểu dáng thể thao,nhưng bù lại nó lại hao xăng hơn dòng xe của Honda,riêng 25tr mà bạn mua xe mới thì chỉ việc chọn màu xe thôi,còn xe mới thì ok,nhưng bạn nên tới các show room của hãng xe phân phối,hoặc tới những showroom uy tín là dc mà,chúc bạn may mắn.

neverlose

<b>we only here today</b>

Mua xe thì ra đại lí bên ngoài mua rẻ hơn ,không cần phỉa đại lí cấp 1.

Nếu bạn ko cố gắng sắm nổi Yamaha Exciter ( tầm 30tr) thì chọn con Sirius trắng của Ya, mình mua con này năm ngoái, chạy cực sướng ,phong cách thể thao nữa ,giấy tờ xong thì khoảng 18 tr hoặc hơn. Tất nhiên ko bốc bằng con Excỉter .

N

NDA

Mình đang đi Jupiter Gravita RC hihi không chê trách điều gì; kiểu dáng trẻ, mạnh mẽ, máy bốc, giá dưới 30 triệu ( kể cả đăng kí).Honda cũng được nhưng đại lý Honda tại Hà Nội và các thành phố lớn hay nâng giá linh tinh lắm, cao hơn nhiều so với giá trên trang web.
Vote một phiếu cho Jupiter ( con này mới ra phiên bản mới rất bắt mắt, mua xe vành đúc cho thể thao).
http://www.[MEDIA=youtube]amah-moto...hdia2010/dac_tinh_san_pham?section=video_clip

Jupiter và Sirius chỉ khác nhau về kiểu dáng,máy móc thì cũng gần như nhau(không biết là các bộ phận trong động cơ có kém nhau hay ko-chỉ có nhân viên trong hãng mới biết được),nhưng con sirius rẻ hơn đến5-6 triệu.Cùng một dung tích xi lanh,sirius trông nhỏ hơn nhẹ hơn nên có vẻ bốc hơn.Nhưng dáng jupiter vẫn sang hơn.
Giờ xăng dầu đang lên mình ngĩ bạn nên chọn hãng honda thì hơn,mua con future neo fi cũng ổn.vì là hãng lâu đời nên đồ đạc phụ tùng rẻ và dễ làm nhái nên có sửa chữa thì cũng đỡ tiền hơn.
Có lần đi cùng xe ju gravita thằng bạn lên HN,mình thử kéo hết ga đông hồ cũng chỉ lên tới só 100,ko vượt qua được.Chứng tỏ chất lượng xe bây giờ có vẻ kém hơn hồi trước thì phải

T

teenpop

Mình nghĩ bạn tự lựa chọn là hay nhất, mọi người nói ra nói vào cũng không ít gì vì mỗi người mỗi sở thích khác nhau. Bạn nên nói thêm về mong muốn, sở thích của bạn thì tốt hơn cho việc tư vấn, bác sĩ không khám bệnh nhân thì sao dám kê toa nhỉ?
VD (không bàn về giá nhé, giá thì tự tham khảo trên mạng + thêm vài triệu do tụi đại lý làm giá)
1/ Bạn thích tốc độ, tăng tốc nhanh--->Exciter côn tay. Thằng bạn mình nói mới hết số 3 mà lên được gần 100. Nhưng chở đôi thì ko đầm do phuộc sau hơi yếu--->thay phuộc to hơn
2/ Bạn muốn tiết kiệm xăng thì chọn Honda với Future, dream, wave..........
3/ Bạn thích kiểu dáng đẹp với máy bốc thì chọn Jupiter, Sirius
3/ Bạn muốn đi tay ga cho oai với người ta---> Nouvo 115cc, Nouvo LX 135cc, AB, LEAD, SCR,
4/ Giàu hơn thì SH150i, PSi
5/ Thích tốc độ, nhiều tiền, thích oai nhất trong những người oai, chạy qua mấy trường cấp 3 là mấy em tít mắt nhìn theo thì chơi xe PKL
5.1/ Xe dòng kiểu mấy ông già già hay chạy harley davison gì đó, honda shadow......hơi không hợp với tuổi trẻ lắm, nhất là những người ốm yếu thì chạy xe đó không hợp lắm
5.2/ Xe dành cho giới trẻ Sport như CBR600RR, CBR1000RR, GSX 750, GSX 1000, Ducati Superbike 848, 1098, 1098s,
Naked Bike như CB1000R, hornet 600, B-King, Ducati Monster 696, streetfighter ........
Mua về độ thêm pô hú chạy ngang là ai cũng nhìn chảy nước vãi, bạn thử nghĩ tới cảm giác cầm lái một cổ máy 50 con ngựa, cả trăm con ngựa thì như thế nào? Mỗi lần thằng nào chạy Su Xì Po qua nẹt pô bạn, bạn nhít ga cái là nó hử khói tới Tết Công Gô rồi.
Có tiền kha khá thì mua 4 chổ, không lo mưa, không lo nắng, chỉ lo kẹt xe dài dài! khakha
Nghèo thì xe cùi chút Altis, Vios, Matiz, Lacceti.....
Lên chút tới Camry, Civic, Captiva, Fortuner, CRV
Lên nữa làm BMW X1, X5, X6, Roadster, couple M3, M4..... Mec các dòng E, C, S, Lexus các dòng LS, GL, GS, RX,
Muốn nữa thì chơi xe Porche các dòng 911, Cayman, Cayene, Audi các dòng A4, A8, R8, Q7
Tiếp nữa lên tới Bentley, Rollroy, Ferrari, Lambogini,
Ngầu thì chơi Hummer H2, H3 không lo ngập nước, haha.
Siêu siêu xe là Bugatti Veyron 1,5 triệu $ 1 chiếc, mã speed 400km/h (chạy từ SG ra Mũi Né tắm biển chỉ 1 tiếng thôi) đảm bảo ở VN rồ ga lên hết cái là vô Khoa Cấp Cứu nằm liền.

Vài câu góp ý cho vui, chúc bạn mua được xe ưng ý!

Author

cảm ơn các anh đã chỉ dẫn nhiệt tình.nói chung là em cũng đã hòm hòm hiểu ra chút ít nhưng mà em đang băn khoăn là nên kiểm tra xe trước khi chọn như thế nào vì vào tiệm mua xe cả trăm nghìn chiếc mà không kiểm tra mà chọn ngay thì hên xui lắm.hic.với lại mỗi hãng xe lại có một kiểu kiểm tra riêng em thì lại mới mua xe lần đâu nữa. có ai có kinh nghiệm về vấn đề này thì chỉ giùm em với

lddung

Chuyên gia cao cấp

Nếu vậy cách chọn đơn giản nhất và thực tế nhất là theo hình thức bề ngoài : có bị nứt vỡ nhựa, xước sơn ...do vận chuyển hay không.Các xe xuất xưởng coi như chất lượng 100 cái như 1 rồi!

cảm ơn các anh đã chỉ dẫn nhiệt tình.nói chung là em cũng đã hòm hòm hiểu ra chút ít nhưng mà em đang băn khoăn là nên kiểm tra xe trước khi chọn như thế nào vì vào tiệm mua xe cả trăm nghìn chiếc mà không kiểm tra mà chọn ngay thì hên xui lắm.hic.với lại mỗi hãng xe lại có một kiểu kiểm tra riêng em thì lại mới mua xe lần đâu nữa. có ai có kinh nghiệm về vấn đề này thì chỉ giùm em với
Đến thợ đi mua xe thì cũng đi quanh 1 vòng rồi chọn đại 1 con xe thôi,xe trước khi xuất xưởng kiểm tra kĩ lắm nên ko fải lo lắng gì cả,dù sao cũng có bảu hành mà.Mình có xem xét thì chỉ xem được bên ngoài thôi với lại ai người ta cho mình động vào thử xe.Mặc dù cũng có một số xe xuất xưởng bị lỗi : hỏng doăng,phớt nên chảy dầu,lỗi xéc măng nên máy chạy đc tầm 2000 đã có khói trắng,v..v..Nhưng những trường hợp này rất ít,yên tâm.

Chào bạn neverlose,bạn nói là xe của hãng Yamaha khỏe hơn của Honda ko hẳn là đúng đâu.Xe Yamaha toàn xe 110cc trở lên,so sánh với con wave dream 100 thì khỏe hơn là phải.Xe Honda mới ra dòng wave 110 cũng ngang ngửa với ju,si rồi,bốc lắm,nhưng mình vẫn ko hiểu là sao lắm công ngệ mới thế mà tốc độ tối đa chỉ đc 95km/h như một a trên diễn đàn đã test
Còn việc đi Yamaha đầm hơn là do góc ngiêng phuộc nhún của hãng này thấp hơn của honda,xe wave có góc ngiêng phuộc nhún cao hơn xe dream nên bẻ lái vào cua vẫn thích hơn(xe harley darvison lắm con có góc ngiêng phuộc nhún lớn).Xe càng cao thì trọng tâm càng cao nên ko đầm bằng xe thấp.Xe nào đầu nặng hơn thì đầm hơn ở tốc độ cao.

Con xe của mình cũng là loại bình thường sx 2005,hum nọ chưa thay dầu ra cao tốc kéo mờ mắt cũng chỉ lên đc 90km/h ko thể hơn đc.Mình cứ tưởng xe mình tã rồi,hum về ngỉ thay dầu xe,mấy hôm sau đi 2 lên HN,trên cao tốc mình thử kéo vẫn lên đc 100km/h,đua với 1 con RS nó đi 1 mình,ko vượt được nó,xe nó mới quá.hehe,thích lắm.Hay là máy nó nóng thì nó bốc hơn nhỉ(vì hôm về đi cao tốc trước-hôm sau lên đi 70km mới đến cao tốc),chắc máy nóng nên khe hở xupap giảm,máy đạt công suất cao hơn,mình đoán thế

T

teenpop

@galuomlat: Bạn cứ chọn theo bề ngoài và linh cảm thôi, mình thấy chất lượng không cần lo lắng nếu mua chính hãng.
Lần nhà mua con Nouvo 115cc, chạy 1 thời gian lên bảo hành định kỳ nó kiểm tra xong bảo, cái mâm đúc bánh sau này bị lỗi kỹ thuật gì đó, rồi nó thay cái mâm mới khác cho (nghe ba mình nói vậy).
Mua ngoài mấy cửa hàng thì ko biết sao chứ mua đại lý thì yên tâm! Xe chưa chạy thì lỗ ra của ống khói ko bị loạng ẹ, bạn đút tay vào quệt cái thử xem có đen không? Nếu có thì là xe đã đổ xăng test rồi, chạy rồi hay chưa chạy thì ko biết, vì chạy rồi công-tơ mét quay, ta dựng chống đứng lên quay bánh trước ngược lại thì nó lại trả về 00000

P

pavensukhoi

theo tôi nghỉ thứ 1 bạn xem nhu cầu of bạn là như thế nào(và tôi khuyên bạn nên chọn hãng yamaha vì có những ưu điểm sau:
xe chạy bốc có thể tăng tốc nhanh,mẫu mã đẹp và cái tôi ưng ý nhất là cặp phụt trước sau cho minh cảm giác êm khi wa nhưng chỗ sốc,và bạn đi 1 time thi nó ko bị bung tróc làm chiếc xe xấu đi,bạn ko tin thì cứ nhìn mấy chiếc honda bung ra nhin tởm lắm.) chúc bạn chọn được chiếc xe ưng ý

M

mafuba

Các bạn nghĩ sao về chú SYM Wolf 125cc, mình mới tậu một chiếc, tổng thể đăng ký ~18T. Cá nhân mình thấy là "thơm, ngon, bổ, rẻ"
Xe bác nhìn thì đẹp, có phong cách nhưng công năng sử dụng thì kém.
Rất nhiều khiếm khuyết, ví dụ như xe này chạy trời mưa thì bùn bắn hết lên ống quần, hệ thống động lực gió kém, gây cản làm giảm tốc độ xe => tốn xăng.

nhjkjeu

Giải Ba cuộc thi CAD CAM & Thiết kế 2010 [SV]

Mua xe dùng xe nó cũng qua đó thể hiện chút nào đó về phong cách của bạn. Với mức tầm 25T để mua xe. Thị bạn cũng nên đừng quá lo nghĩ về chi phí sữa chữa sau này của xe. Vì tầm giá đấy xe đi trung bình 4 5 năm bắt đầu có bệnh. Lúc đấy mình nghĩ có thể bạn đã dư tiền mua xe khác rồi. Nếu bạn là người phong thoáng phong lưu,mạnh mẽ hãy chon yamaha. Còn bạn có một chút kĩ tính, thích cuốc sống ko ồn ào hãy chọn honda ^^. Mình thì đang sài con jup V đã được 6 năm. Và cảm thấy yếu thích dòng này. Chúc bạn tìm được người bạn đường hợp lý.

M

mafuba

Bác dựa vào đâu mà bảo xe này công năng kém vậy? Xe côn tay 5 số, máy đứng 125 cc cực bốc và khỏe.
Xe dáng sport thì con nào mà chẳng bắn bùn :D
Còn về hệ thống động lực, mình không clear lắm nhưng tiêu hao nhiên liệu là: 2.8 lít/100km.
Thứ nhất, hiệu quả sử dụng kém, chỉ mình bác sử dụng được, ví dụ bác đèo bạn gái, trên đường đi bác uống bia nên không thể tiếp tục lái xe, bác nhờ bạn gái bác cấm lái nhưng bạn gái bác không thạo điều khiển loại xe côn này => công năng kém.
thứ 2 chạy 2.8 lít /km tốn hơn 0.2 lít so với loại xe ga khác (cái này tôi chưa biết giá xe của bác)
Thứ 3 , xe bác hỏng giữa đường thì kể như toi, kiếm đồ thay thế cho loại xe này khó, tiệm sửa xe khó có đồ thay thế cho bác luôn lắm.
Sport mà bắn bùn thì sport rởm, đầy xe sport mà không bắn bùn đó bác

Tình hình là mới tậu được em Suzuki SKYDRIVE 125cc này,giá 26,5tr (luôn giấy tờ).Hy vọng anh em nào muốn mua xe mới thì có thêm lựa chọn nhé :) (xe gốc lúc đầu là bánh mâm)

Sau khi chạy Rođai được khoảng 300km có nhận xét như sau:
ƯU ĐIỂM:
-Xe đềpa nhanh,đồng thời máy rất êm - cả 2 đều hơn con Hayate của cùng hãng (đúng như trong quảng cáo trên Web)
-Dễ nổ máy:lúc mua xong để 2 ngày không đi.Sáng mang ra đề 1 cái là nổ máy liền (chắc dùng công nghệ gì đó vì con này không có cần kéo Air như Hayate)
-Rất ít hao xăng: đổ xăng nhiều lần tổng cộng 130k đi được 315km.Tính ra được 40km/1L (đường thành phố)
-Gầm xe khá cao so với các loại xe tay ga khác ->Mỗi khi kẹt xe có thể leo lề thoải mái :D
-Phụ tùng Suzuki bây giờ cũng phổ biến,và rẻ hơn lúc trước nhiều (Mới ra hãng mua thêm dàn áo sơcua có 700k/trọn bộ)
-Vì xe này hiện giờ chưa nhiều người đi lắm (sẽ nêu nguyên nhân ở phần nhược điểm),cho nên đi ngoài đường ai cũng nhìn.Hôm trước có bé kia ngồi sau em SH đi ngang qua cũng ngoái lại nhìn 1 cái ->cười :D

NHƯỢC ĐIỂM:
-Vì xe nâng gầm máy lên cao,cho nên rốt cuộc cái hộc đựng đồ lại bé xíu (bằng chiếc Wave:2:).Có lẽ thiết kế này đúng là dành cho các loại xe tương lai như trong quảng cáo(mà tương lại thì có khuynh hướng all-in one,siêu mỏng-siêu nhẹ.Đâu có ai mang đồ nhiều làm gì mà cần chỗ để :D)
-Dè sau khá cao,cho nên đi đường ướt có khả năng bị dích dình.Theo lời 1 số tiền bối đi trước,đã lặn lội qua chợ Tân Thành mua cái dè con của AirBlade về chế vào (đợi đi xong 1km lên Head bão dưỡng xong rồi mới dám gắn)
-Yên hơi cứng.Ngồi khoảng trên 1 tiếng có cảm giác hơi bị ê mông.(Chắc đi lâu ngày từ từ nó sẽ mềm lại :D)

Kết luận:Nếu bỏ qua những nhược điểm trên,cộng với giá tiền khả rẻ,thì chiếc Skydrive này rất đáng để các bạn lựa chọn trong dòng xe tay ga tầm trung.Nói chung là mua rồi sẽ không phải hối tiếc :)

Bonus thêm vài tấm hình (sưu tầm) xe đã lên đồ chơi và thay đổi kiểu dáng:

Last edited: