Turbine nhà máy thủy điện

minhnc

Author
Hiện nay, VN đang xây dựng rất nhiều dự án thủy điện vừa và lớn. Công tác thiết kế lắp đặt, chế tạo cũng được nội địa hóa rất cao, nhưng thiết bị turbine thì chủ yếu nhập nước ngoài. Bác nào có kinh nghiệm hay tài liệu về công nghệ chế tạo, lắp đặt thì chia sẻ cho anh em tham khảo với và mình cũng đang cần cái này.

có vài cuốn sách về turbine,bác thử tìm tham khảo xem :
Combined Cycle Gas and Steam Turbine Power Plants
Elements of Propulsion, Gas Turbines and Rockets
Gas Turbine Handbook Principles and Practices
Pumps & Hydraulic Turbines

M

Magnum

Cánh Turbine

Hi,

Mình có 1 mẫu cánh turbin cho Viện Thủy lợi.
Bác nào thích thì tham khảo nhé.

Magnum

Q

QUE_THANH

Không lẽ Việt nam mình cứ phải đi ăn cắp mẫu của người ta hoài giống như mấy cái hình chôm mẫu bằng Rapid Form của Magnum.
Muốn làm cánh tuabin hay cánh quạt tản nhiệt xe hơi, quạt lung tung quạt thì trước hết phải học cho kỹ môn Lưu thủy lực học, Khí động lực học. Đặc biệt là Newton lưu thể ( Newtonian fluid), giải tích tối ưu để giảm tối thiểu hiện tượng Cavitation, tức là cái hiện tượng áp lực tạo ra giữa 2 đầu cánh quạt không giống nhau gây nên hiện tượng xoáy làm phá hủy bề mặt cánh quạt và gây nên tiếng ồn. (Ai ở Việt nam có ở vùng sông nước miền tây như quê QT thì mới biết cái khổ của cái chân vịt ghe máy đuôi tôm. Ông thợ mà gỏ không đều cánh quạt chân vịt thì vô nước nó phát sinh hiện tượng Cavitation này, nó nổ như đạn nổ trong nước vậy, chạy vài lần là cái chân vịt bị rỗ và quẹo luôn). Tính sơ sơ ra cho được các thông số cần thiết như Re chẳng hạn. Xong rồi bỏ các thông số đó vào phần mềm NACA cho nó chạy tự động tính điểm lưới theo biên độ và bề dày bạn cần, xong rồi cho nó xuất ra hình 3 chiều của dạng CAD nào mà bạn có. Vậy là xong. Ở Việt nam cỡ CATIA , Pro-E còn chùa được thì NACA chắc là có mặt trên kệ tiệm soft. Chỉ tại không ai biết thông tin và biết cách dùng thôi. Phần mềm này do Toshiba nghiên cứu dựa trên nền tảng NACA 4 chữ , NACA 6 chữ của cơ quan NASA. Phần mềm này nổi danh nhờ vào vụ Liên Xô chế được tàu ngầm nguyên tử nhưng không chế được chân vịt chạy êm, điệp viên Liên Xô bí mật mua kỹ thuật chế chân vịt của Toshiba, vụ việc đổ bể khiến cho Toshiba bị Mỹ và Âu châu cấm vận xém chút nữa phải phá sản , dầu vậy nhờ vụ này mà phần mềm NACA này trở nên nổi danh.

Một vài hình ảnh thiết kế thử cánh quạt máy bơm và cánh turbine bằng phần mềm NACA :

Hình tính toán xuất ra từ NACA

Hình được modelling lại bằng SolidWorks

Last edited by a moderator:
@ Anh QT : em down dc phần mềm designfoil R6 bản demo rồi, có điều chưa biết dùng thế nào, em export mấy lần đều chỉ là sketch, anh giúp em một bài hướng dẫn sử dụng đi ạ. Mà quên em thấy giao diện ko giống của bác lắm (em thấy chỉ có phần thiết kế cánh máy bay thôi)

T

tqt

Các bác chỉ dùm em quy trình lắp đặt turbine nhà máy thủy điện với, cảm ơn các bác nhiều

chị Quế Thanh ui, chị up phần mềm này lên cho mọi người tham khảo với, cám ơn chị trước nhé ..!

H

hydropower

ai cần tài liệu gì liên quan đến lắp đặt, bảo dưỡng, vận hành, sửa chữa (phần điện, phần cơ-tiếng việt, tiếng anh) thì pm nhé. Vì tài liệu nhiều không biết anh em cần phần gì nên hỏi rõ ra nhé

Thực ra anh em có thể dùng modun blade gen của ansys 11 để làm cánh cũng đc mà..tiện mô phỏng hơn.. ^^

Cac chuyen gia trong linh vuc tu turbine neu co van de ma can phuc hoi thi lien lac voi chung toi!
Sorry vi post bang mobile nen post tv k dau.

Nova

MES LAB Founder
Hôm trước mới đi tìm mua Turbine cho ông anh. Ông này chuyên đi xây nhà máy thủy điện nhỏ, không biết có cần phục hồi không nhỉ?

J

Jal

Ðề: Turbine nhà máy thủy điện

Anh em cho hỏi động cơ
khí thì thường dùng loại dầu nào để chạy và bảo dưỡng ạ? có dùng Jet Oil đc ko vì em thấy dầu đó có ghi là dùng cho động cơ
này đc

A

advertiser

Ðề: Turbine nhà máy thủy điện

Có 2 loại nhiên liệu thường dùng cho động cơ Tua bin khí là Kerosene, chính là dầu hỏa. Tuy nhiên, nó khác với dầu hỏa mà các cụ nhà mình dùng thắp đèn một chút vì được mixed từ nhiều loại Hydrocarbon khác nhau để tạo ra loại nhiên liệu phù hợp cho từng loại động cơ. Tên kĩ thuật khác: Avtur (Aviation Turbine Fuel), các loại: Jet-A, Jet-B, JP-4 hay JP-8