Tuyển dụng vào công ty Canon

Ðề: Tuyển dụng vào công ty Canon

Có anh em nào thi ở Canon Quế Võ tháng 11 ở trên diễn đàn không ?
Hôm trước ngồi đếm cả cơ khí, điện và điện tử được 89 đồng chí...
Họ nhắn tin gọi pv vòng 1 vào chiều ngày 27/11 rồi đấy....
Anh em nào có kinh nghiệm cùng chia sẻ nào !
Có ai thi phòng MO&MS không nhỉ?

Ðề: Tuyển dụng vào công ty canon

@cuongtd : A ơi ! e hỏi chút ,GMAT là gì hả ?
GMAT (Graduate Management Admission Test)
GMAT là một bài đánh giá tiêu chuẩn mà giúp cho các trường dạy về kinh doanh có thể đánh giá khả năng của các sinh viên nộp đơn muốn xin học tại các trường của họ, bài kiểm tra này được sử dụng như một bài kiểm tra dự đoán đầu vào cho các chương trình học MBA hay các chương trình quản trị khác trên đại học. Đạt được điểm cao là điều cần thiết để được học các chương trình hàng đầu, các nhà tuyển sinh cho chúng ta biết rằng sự xuất sắc của mỗi người dự tuyển thì đồng thời cũng phụ thuộc vào các tiêu chuẩn khác như kinh nghiệm nghề nghiệp và hạng điểm trung bình (Grade Point Average) bằng đại học của sinh viên chưa tốt nghiệp

GMAT gồm có 3 phần chính: đánh giá viết phân tích (AWA – Analytical Writing Assesment), phần định lượng, và phần vấn đáp. AWA được cho điểm dựa trên thang điểm từ 0 – 6, trong khi đó 2 phần khác, mỗi phần được cho hơn 400 điểm, tổng số điểm đượ cho là 800 điểm. Bài thi thích ứng trên máy vi tính có thời gian 3,5 giờ thì được cho nhiều câu hỏi tự chọn và 2 bài luận. Tổng thang điểm của phần vấn đáp và định lượng sẽ có sẵn ở cuối bài thi. Điểm chính thức bao gồm điểm AWA sẽ được đưa ra trong 2 tuần sau ngày thi, và sẽ có giá trị trong 5 năm.

GMAT không phải là bài thi kiểm tra trình độ tiếng Anh như TOEFL, IELTS hay bài thi kiểm tra trí thông minh mà GMAT là bài kiểm tra khả năng phân tích đọc suy luận trong các chủ đề về định lượng và vấn đáp.

Để đạt được điểm cao trong kỳ thi, các học viên phải nắm rõ được cấu trúc, chỉ dẫn và hiểu được ý của người ra đề thi là điều cấp bách! Và vì GMAT là bài kiểm tra có áp lực về thời gian làm bài (thí sinh có thời gian ít hơn 2 phút cho mỗi câu hỏi), vì thế thí sinh phải sử dụng những chiến lược giải quyết các câu hỏi không phải theo khuôn khổ mà phải làm những câu hỏi theo một cách linh hoạt để tiết kiệm thời gian và sức lực là cách duy nhất để có thể đạt được điểm cao trong kỳ thi GMAT! Mục đích của chúng tôi là truyền đạt các chiến thuật làm thông qua các chương trình học nghiêm khắc đề giúp học viên đạt được điểm cao trong kỳ thi GMAT.

canon tháng nào cũng tuyển dụng mà sao topic này im lặng vậy.chửng lẽ tuyể liên tục mà không 1 ai trúng tuyển sao.
ít nhất thì mỗi tháng cũng phải có 1,2 bạn được vào làm chứ.
buồn cười thật nhỉ lúc chuẩn bị thi tuyển thí các bạn đọc topic này để tìm hiểu học hỏi kinh nghiệm thi vào canon sau khi thi đỗ rồi lại khoog có ai múôn chia sẻ niềm vui với mọi người hoặc được người khác chúc mừng .không thấy có ai thông báo với mọi người rằng mình đã đỗ vào canon.
mình có ý kiến tầm thường thế này các bạn xem có được không .
các bạn ai đã từng xem topic này đã ,đang ,sắp tới hoặc có ước muốn thi tuyển vào canon .nhất là ai đã trúng tuyển rồi thì nên chia sẻ niềm vui với mọi người và để người khác còn được chúc mừng chứ. ,ai mà chưa trúng tuyển thì có thêm động lực để lần sau thi tiếp .

bạn thi nhà máy nào vậy.
tự tin đi bạn .
theo mình thì canon yêu cấu cao nhất là phải có khả năng thuyết trình đó .
trời miền bắc lạnh thế náy chắc cũng không đến nỗi lấm tấm mồ hôi đâu nhỉ.
nếu không tự tin thì làm cho chai nửa lít nhé bạn.

e thi Quế Võ ạ,e lúc đầu apply vào phòng ASSY1 không hiểu sao thi xong lại đc phòng PAE chọn,hehe :))
e đã qua vòng phỏng vấn thứ 1 rồi,vòng này phỏng vấn theo nhóm 5-6 người vs ban tuyển dụng.Số lượng người bên ban tuyển dụng thì tùy phòng,như lúc e vô là có 6 người chia làm 3 phòng ban PAE,PE1 và PQA.Mỗi phòng 2 người thì có 1 người nhật và 1 người việt nam,e dự là trưởng và phó phòng :))
kinh nghiệm là chuẩn bị thật kĩ lưỡng câu giới thiệu bản thân,điểm mạnh của mình,trả lời đc lưu loát thì đã 70% qua vòng này rồi :D
còn nói ra sao thì trên mạng có rất nhiều,đừng nói nhiều quá,chỉ nhấn mạnh vào các kỹ năng liên quan đến phòng ban mình hướng tới,2 3 đặc điểm được rồi :D
28 này sáng e đi khám sức khỏe chiều phỏng vấn vòng cuối.Nghe các ae bảo có 3 lần phỏng vấn mà ko hiểu sao lần này có 2 thôi nhỉ.hehe,nếu pass nữa thì mùng 3 tháng sau sẽ đi làm :)) e mừng quá bác ợ,mà giờ thì lo quá,nghe nói vòng cuối sẽ gặp và đối mặt vời giám đốc người Nhật,e phải chuẩn bị tủ đây :D
Nếu có duyên,hẹn gặp các bác ở Canon Quê Võ,e là Nghĩa,có thể sẽ là 1 PAEer :))

Nghia90

Yeah,vậy là hôm nay em đã được thông báo đã trung tuyển ở canon,vậy là em đã trở thành 1 PAEer ở nhà máy Quế Võ rồi các bác ạ.Có thể nó cũng ko có gì to tát lắm với các bác đã có job rồi,nhưng với 1 sinh viên mới ra trường như em,đã từng nộp bao bộ hồ sơ,từng phỏng vấn tạch bao lần từ vòng gửi xe đến vòng cuối cùng,đã áp lực rất lớn trong thời gian thất nghiệp thì quả là 1 thành công lớn bước tiến mới trong sự nghiệp của em.
Em có đọc tham khảo các thông tin là ở các khu công nghiệp bị bóc lột,áp lực cao,trong chán ngoài thèm,nhưng cái em hướng đến giờ đây là sự trải nghiệm mới,hehe,em rất vui nên chia sẻ vài dòng với anh em ở đây,và nhất là gửi đến các e e đã từng thất nghiệp trong 1 time dài như em,hãy cứ tiến lên phía trước và cố gắng hết mình,rồi đâu sẽ có đó thịt chó rồi cũng có mắm tôm thôi mà :))
ah mà quên có lẽ em đã quá lan man vì sướng,có lẽ các bác cũng chả muốn nghe mà muốn em chia sẻ kinh nghiệm hehe
Hôm đó bọn em đi khám sức khỏe từ sớm,đến bệnh viên,tổng cộng là có 12 người ứng tuyển vào các phòng PQA,PAE,ASSY1 và tin học.Các anh em rất vui vẻ thoải mái,chứ không có không khí cạnh tranh như lúc đầu em nghĩ :D
khám sức khỏe ở viện E xong thì xe công ty đón về nhà máy Quế Võ,đúng 11h30 e được mời ăn cơm,căng tin công nghiệp,sạch sẽ và rất là đông,phần lớn là các em gái xinh tươi của phòng ASSY1,là công nhân lắp ráp đó các bác,toàn nữ thôi ;)) vậy là nếu e đc vào phòng ASSY1 như ban đầu apply là sẽ quản lý tầm 3-400 e xinh tươi đấy =))
ăn xong e bị phỏng vấn cuối cùng do sếp của pae đến muộn,hic,chờ đợi đến tận 4h các bác ạ :(( nói thật là căng thẳng và vô cùng hồi hộp,cảm giác như 1 giờ dài như 1 ngày vậy :((
em may mắn,mà chả biết may mắn hay không,được 2 phòng PE1 vs PAE chọn.Điều này lúc đến khi phỏng vấn em mới biết,thể nên cũng hơi bối rối.Vì là lượt phỏng vấn cuối cùng, nên e bị tình trạng căng thẳng kéo dài,em cứ cố gắng đọc lại các kịch bản phỏng vấn mình đã chuẩn bị trước,xong cuối cùng đến lúc vào thì em lại trả lời theo phản xạ chứ không thể nhớ đc nhưng gì mình đọc vừa xong :)) thế nên kinh nghiệm là trước khi phỏng vấn hãy để trạng thái vô cùng thoải mái,đừng cố đấm ăn xôi làm gì,các câu hỏi sẽ na ná buổi phỏng vấn trước thôi :)) khác cái là có sếp nhật sẽ hỏi bạn,và tiếng anh họ nói vô cùng khó nghe :)) đừng ngồi im không nói gì hay ậm ờ,hãy hỏi lại ngay,đến khi nào bắt được câu hỏi thì thôi,hỏi anh người việt,hỏi vhij tuyển dụng :)) quan trọng là phản ứng của mình,đó chính là cái họ cần,chứ không phải câu trả lời anh hay đến đâu,tất nhiên là nếu có câu trả lời hay thì bạn sẽ ăn điểm nhiều hơn trong mắt ban tuyển dụng rồi.việc ăn điểm rất quan trọng nếu có nhiều ứng viên,như em lần này e tự nhận mình may mắn do thi vào đợt có ít ứng viên :))
vòng cuối này e không thoải mái bằng lần trước là vì trc phỏng vấn nhóm,còn lần này 6 người hỏi xoáy còn mình em đáp xoay :)) thế nên e không thể hiện được mình như lần trước.
Tóm lại : những điều quan trọng ở đây là :
-phong thái tự tin đinh đạc khi bước vào phòng phỏng vấn
-không nên nói quá nhiều trừ khi trình English speaking của bạn vào loại đỉnh,chỉ nên nói chậm rãi từ từ,rõ ràng 1 câu khoảng 2-3 ý,chú ý dùng những từ vựng dễ hiểu vì ban tuyển dụng toàn dân kĩ thuật,họ cũng ko giỏi để hiểu được mấy từ phức tạp cao siêu đâu :)) mình nói có thể ngữ pháp sai,có thể hơi ngố nhưng sao để họ hiểu là được :))
-phản ứng trước mọi việc,hàm ý trong các câu trả lời phỏng vấn,định hướng sao với trưởng phòng thì cho họ thấy mình là 1 nhân viên tốt,trung thành,với giám đốc thì hết mình vì công ty và cầu tiến :))
chúc ae thành công và hẹn gặp lại anh em ở PAE Quế Võ,mình là Nghĩa :))

Chào Nghia90
Chúc mừng cậu
Cậu có thể chia sẻ 1 chút ít về Canon cho anh em tham khảo được không

Chào Nghia90
Chúc mừng cậu
Cậu có thể chia sẻ 1 chút ít về Canon cho anh em tham khảo được không
Xin cám ơn bạn Hải Âu Trắng.
hì,vậy là đã chính thức 1 tuần mình vào làm việc tại canon,mình xin chia sẻ cảm nhận của mình như sau :D
đầu tiên khi vào làm việc,canon( hay mình nghĩ công ty Nhật nào cũng vậy ) vô cùng chuyên nghiệp,môi trường làm việc bằng tiếng anh,hệ thống máy tính quản lý hơi phức tạp nhưng rất khoa học :D
Lương cơ bản 7 triệu hợp lí cho 1 sinh viên mới ra trường như mình,mình là phòng ban khối kĩ thuật nên thấy có rất nhiều hoạt động hay,là môi trường tuyệt vời cho các Fresh Student như mình học hỏi được nhiều điều,nhất là sự chuyên nghiệp,tác phong công nghiệp,khả năng tổng hợp phân tích,viết báo cáo,mình ấn tượng nhất là điều kiện trau dồi khả năng thuyết trình tiếng anh (ở công ty có 1 cuộc thi hùng biên ngoại ngữ,đạt giải được phần thưởng đi nước ngoài đấy,hehe,đó chính là target của mình năm tới)
Hệ thống training được lập ra khá bài bản,nhưng vẫn phải đòi hỏi khả năng tự học của bạn cao,mình hơi chậm nhưng cũng đang cố chủ động học hỏi,các anh chị trong phòng cũng đang rất bận vì cuối năm nên sắp xếp thời gian training cho mình cũng hơi khó :(
trc khi thi tuyển nghe các anh em bảo vất vả áp lực cùi bắp thế nào chứ cảm nhận cá nhân của mình là tuyệt vời :D
ah mà có chút áp lực,đó là không khí,mình cảm thấy không khí trong phòng làm việc khá căng,nhưng cái đó là phù hợp vs 1 công ty nhật bản,mà anh em nhân viên cùng Sếp Nhật cũng khá thoải mái vui vẻ khi break time nên cũng đỡ,hehe.
Wellcome anh em đến vs Canon Quế Võ,còn các nhà máy khác mình ko biết đâu ah nha :))

Ông bạn mới vào làm thì cảm nhận thế thôi, đến khi nó vắt không còn giọt mồ hôi nào thì mới thấm.
Thông thường, mọi người vào đó làm từ 3-5 năm là té. Cái cốt yếu là học hỏi kinh nghiệm quản lý, điều hành và tiếng Anh (hoặc Nhật). Cố lên! Chúc thành công.

vấn đề là việc làm .áp lực cuộc sống, vì sao mà biết bóc lột như vậy mà mỗi đợt tuyển dụng mỗi nhà máy cũng phải có tới trăm bạn ứng tuyển .
với các bạn sinh viên mới ra trường chưa có kinh nghiệm thì thời gian trải nghiệm 3-5 năm ở 1 công ty lớn như vậy là rất tốt và đủ để các bạn học hỏi trau dồi kiến thức .sau 3- 5 năm đó khă năng cũng như kinh nghiệm của bạn ấy cũng khá khá .

và vấn đề muốn thay đổi việc làm tìm một công việc khác phù hợp dễ chịu tốt hơn ở 1 công ty khác là 1 vấn đề không khó.

Nhìn chung mới ra trường mà được như bạn Nghia90 thì cũng ổn rồi
Hi vong năm sau ra trường tớ cũng nhanh kiếm được việc

các bạn của mình cũng vào toyota,denso,samsung và nhiều nhất là honda thì sau mấy cuộc hội ngộ mình thấy canon của mình cũng ngon chán :))
sắp tới 20.1 pana có hội chợ tuyển dụng đấy,bên pana nghe nói cũng khá đc :))

chào a nghia90. Nghe a nói mà e phát thèm.e là sinh viên, e sắp ra trường và dự định cũng muốn vào canon.Rưng mà thấy họ bắt thi tuyển bằng TA, thấy vậy mà hãi quá. E là SV cao đẳng thui, ko biết họ tuyển thế nào. thi có khó không, e học về điện ko biết chuyên ngành thi những gì? mà e nghe nói bài thi chuyên ngành bằng TV, như vậy thì tốt quá. Mong a Nghia90 cùng các bạn trên forum chỉ giáo.:1:

hieu90

Bạn gì ơi CANON gọi đi thi tuyển vào hôm 12/04 vừa rồi. Mình mới đi thi tuyển về nè, bài thi mình làm cũng bình thường thôi đang đợi phòng nhân sự gọi đi phỏng vấn. Tiếng anh mình giao tiếp kém lắm.,! Nếu qua bài thi TEST hôm 12 thì 17/4 phỏng vấn lần 1 tại công ty CANON. :76:. Ai đã từng thi tuyển CANON rồi thì nói cho mình ít khinh nghiệm khi đi phỏng vấn nhé! thank!

chuẩn men . công ty nhật luôn luôn đòi hỏi chúng ta phải nhanh nhẹn từng giây, taget của họ đặt ra luôn luôn là 100%

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>

Công ty Canon ở kcn Thăng Long Nội Bài có bửa ăn trưa khá là ngon - ngon nhất trong các công ty mà mình đã đến.hihi, có 4 tùy chọn, đặc biệt bạn có thể chọn thêm 1 phần là phở hay là Mì gì đó.

Leeshun

mình cũng thi đợt 12/04 vừa rồi.. mình làm bài chuyên ngành hơi kém :) không biết có đc ko nữa