ụ động máy phay

• Thread starter dinhquan_d4
  • Ngày mở chủ đề
D

dinhquan_d4

Author
Hi mọi người! Mọi người ơi em đang làm đồ án về ụ động của máy phay nằm. Em đang bí về khoản tài liệu của cái này. Ai có thể cho em biết sách nào viết về cái này. Hoặc ai có thể gửi cho em cấu tạo chi tiết các bộ phận, bản vẽ lắp, nguyên lý hoạt động của nó được không ah. Nếu càng nhiều loại thì càng tốt. Cám ơn mọi người nhé.

Bạn xem trong quyển Kỹ Thuật Phay ( sách Liên xô ) hình màu, sơ đồ rất đẹp.
Đã có quyển tái bản, nhưng không đẹp bằng. Em xem kỹ sẽ thấy mà !
Chúc em tìm được !

L

Liễu Ngân Đình

Author
Buồn cười quá, hôm nọ có cô bé kinh doanh máy gặp mình, hỏi mình máy phay nằm, mình và mấy người cười quá trời. Hỏi lại cô bé có máy phay Ngồi không? cô bé ngơ người ra, chẳng hiểu có máy đấy trên đời không nữa. Lại hỏi, nó thể hiện tính Nằm ở chỗ nào, càng tắc tịt, cười ơi là cười.
Giờ lại thấy cậu ấy nói đến máy phay nằm. Chẳng hiểu ai lại gọi nó là phay nằm nhỉ? Thông thường vẫn gọi nó là máy phay ngang, 1 dòng nữa là máy phay đứng, mà tiếng Anh hay tiếng Trung cũng đã ghi rất rõ mà. Máy phay Giường có, vậy máy phay Ghế có không? cười quá đi thôi. Từ với chẳng ngữ.

Cậu DINHQUAN có thể tham khảo cái ụ động máy Tiện, chẳng khác gì đâu. Mỗi cái Chân của nó khác vì nó phải như vậy mới bắt lên bàn máy phay NGANG được, Nó được dùng để phay những vật cần phải Quay tròn vật gia công mới gia công được. Tuy nhiên nó được dùng nhiều trên máy phay Ngang, còn máy phay đứng cũng dùng được, nhưng ít dùng.
VD muốn cắt đứt 1 cái ống thép dài thành nhiều đoạn nhỏ thì thay vì tiện hay phay từng đoạn, người ta lắp 1 lúc nhiều dao cắt vào đầu máy phay ngang và đưa phôi lên Trống tâm tĩnh 2 đầu của bộ Ụ động có tay quay (đầu có, đầu không). Lúc này thì chỉ việc bật máy cho dao quay, và quay tay quay cho vật gia công quay tròn để phay đứt ống thép thành nhiều đoạn ngắn với kích thước là khoảng cách giữa các Dao phay đĩa.
[img width=179 height=159]http://i231.photobucket.com/albums/ee232/cuonglm/udongtay1.jpg[/img]
Loại quay tay
[img width=180 height=180]http://i231.photobucket.com/albums/ee232/cuonglm/udongthuyluc.jpg[/img]
Loại điều khiển

tôi tâm đắc với câu của bạn ngân đình là đất nước có thành rồng hay con vịt con cũng là thế hệ trẻ. Không biết bạn dinhquan_d4 làm đồ án về cái gì của ụ động máy phay? cái này nó chỉ dùng khi phay phân độ mà thôi. xuống xưởng là có ngay thôi mà. tôi không nghĩ rằng xưởng trường bạn lại không có cái này? vì nó quá phổ biến đấy. trong sách kỹ thuật phay hay máy công cụ đều đề cập đến mà cái này nó thường kết hợp với đầu phân độ.