UT Phase array thay thế cho chụp phim RT và UT

• Thread starter metalworks
  • Ngày mở chủ đề
C
Author
Ðề: UT Phase array thay thế cho chụp phim RT và UT

Hi All,

Trong lĩnh vực kiểm tra chất lượng hàn cần có rất nhiều phương pháp kiểm tra, tùy thuộc vào từng loại kết cấu. Theo kinh nghiệm của mình.
- Với kết cấu thép hiện nay: chủ yếu kiểm tra PT, MT còn mối hàn nối dầm thì sẽ là UT hoặc RT.
- Nhà máy xi măng (những nhà máy mà Trung Quốc thi công): Chỉ kiểm tra bằng UT (tỷ lệ là 20%).
- Hiện nay ngoài miền bắc mình có công trình là Nhà máy đạm Ninh Bình:chủ yếu là làm RT (Khoảng hơn 130.000 film).
Trong các phương pháp kiểm tra:RT, UT, MT và PT thì Kỹ thuật viên tiến hành đòi hỏi là Level 1 và 2. Chứng chỉ này hiện nay thường do bên NDE và Visco đào tạo và cấp.
Về thiết bị máy siêu âm thì hiện nay 2 thương hiệu lớn trên thị trường là OLYMPUS và KRAUTKRAMER gắn liền với hai tên tuổi lớn là Visco và Quốc Huy. Tuy nhiên theo mình thấy ngoài 2 tên tuổi kia ra hiện nay có Gradoni (Ý), Sonatest (Anh) cũng danh tiếng không kém. Mình đi rất nhiều nhà máy lớn họ dùng nhiều máy của Gradoni (Ý). Ngoài ra còn có các hãng của Trung Quốc như SIUI (Hồng Kông)- Đã sản xuất được máy Phase array. Nói chung hiện nay thị trường là mở, có rất nhiều sự lựa chọn.

M

mrreach

Author

Tôi đã đọc topic này và có vài ý kiến như sau:

..........................................................

5. Bác mrreach trước đây cũng từng làm ở Visco rồi lại tách ra đi làm hãng nào đó về Phased array và Tofd. Như vậy bác cũng không fair vì nếu fair thì bác cũng không hành động gần giống như bác nucleus.

...................................................
Xin lỗi bác cokhi17, qua cách nhận định của bác thì có lẽ bác cũng đã thâm niên trong ngành, khi nhìn qua profile thì đúng là vậy.
Nhưng cách bác nhận định thì thật là hàm hồ, vô căn cứ. Bác có để ý thấy mrreach em đây có email là tiennq@gmail.com không!?
Chắc bác cũng đoán ra được tên em là gì. Bác thử hỏi bên Visco xem họ có biết được đến em không!?

Một việc nữa, bác bảo cách em nói là không đẹp, không fair. Bác có thể chỉ ra không? Bác đừng có đứng ngó rồi phán lung tung.
Em không có dành miếng cơm manh áo của ai hết, không đá xiên đá xỏ ai cả bác ạ. Vì thế bác đừng đá móc em.
Cái em muốn là ngành NDT Việt Nam được phát triển và cập nhật được công nghệ mới thôi.
Em giới thiệu về cái em có để chia sẻ cùng mọi người thì có gì là không đẹp, hả bác!?
Công nghệ PA, TOFD trên thế giới cũng có vài hãng mạnh, TQ cũng đã có. Vậy xin hỏi bác những người không còn làm cho Visco, giờ họ ra ngoài có nơi riêng, họ có sản phẩm, họ giới thiệu về PA về TOFD giống như cách em giới thiệu ở đây là không đẹp là chơi xỏ Visco "của bác" à!?
Ô hay, em có đụng nia đụng thúng gì đến Visco nhà bác đâu mà bác lôi em vào bác "đánh"!

Cuối cùng, em xin lỗi bác vì bác lớn tuổi mà em nói ko được dễ nghe lắm (theo em là vậy).
Tính về tuổi, nếu đúng vậy, thì chú cokhi17 ngang tuổi với chú của mrreach.
Bởi vậy, chúc chú "gừng càng giá càng cay" nhưng phải "cay" một cách tích cực lành mạnh, đừng để bọn trẻ nó khích tướng, làm ảnh hưởng đến sự sáng suốt và tính nhạy bén từng trải mà bọn trẻ không có được.

Chúc bác cokhi17 ngày càng mạnh khỏe, kinh nghiệm dồi dào, đặng đóng góp cho ngành NDT Việt Nam thêm lớn mạnh tột bậc!

Chào các bác!

Last edited by a moderator:
N

nhiephong

Author

Lâu quá k lên forum. Chào ban Nucleus.
Công ty bán hàng mà sao k dám đưa lên quảng cáo là sao vậy Nucleus, khó hiểu quá :40: Số dt của nhiephong:0909271735.
P/S: Hàng của OlympusNDT nha bạn, chứ bên Viscondt báo giá cao ngất ngưỡng , k làm ăn j được.

N

nhiephong

Author

@mmReach: Oh, thấy bác cokhi17 nói chí lí ghê, nhưng k ngờ mmreach cũng dữ dằn biết cokhi17 là người của Visco luôn à, sao không nói sớm, bị chọt mới nói. Làm anh em cứ ngỡ cokhi17 là người trung lập, thấy chướng tai gai mắt thì nói. Ủng hộ cokhi17 và mmreach đã chia sẽ tích cực.Tuy nhiên, đừng tỏ ra cay cú khi muốn nền công nghiệp nước nhà phát triển.

A

AlphaNDT

Author

Hình ảnh mà các bạn thấy ở trên là của công ty AlphaNDT đang thực hiện tại dự án Kho chứa LPG Dung Quất. Scanner của Olympus. Hiện tại, AlphaNDT đang tự phát triển Scanner của riêng họ phù hợ p hơ n. Mọ i chi tiế t, xin vui lò ng liê n lạ c info@
.com
hoặ c www.
.com.

Cả m ơ n tá c giả đã post bà i.

C

cazem

Author

Chào mấy bác đã có còm trước. Mình làm biếng coi lại không biết của bác nào. Nhìn vào hình được post lên thực tế từ Dung Quat thì chắc chắn có 2 cặp đầu dò. 1, cặp trước là TOFD và cặp sau là PAUT. Nhìn cái ông mặc áo màu vàng này thì có lẽ là
đấy chứ. Mình vào trang web www.
.com
cung thấy cái dự án này mà. Xin mạo muội còm tí nhé.
thanks.