Về phạm vi áp dụng của bộ tiêu chuẩn ASME

nobitango

Author
Xin hỏi, ASME section VIII nói về việc chế tạo bình áp lực bằng phương pháp hàn vậy bình áp lực như nào mới nên áp dụng nó, có áp dụng AWS D1.1 cho sản xuất bình áp lực được không ?
Nhờ các anh chỉ giáo em xin cám ơn ! :52:

Ðề: Về phạm vi áp dụng của bộ tiêu chuẩn ASME

Chào bạn!
Ngay như cái tên của nó cũng cho ta được một phần ý nghĩa:
ASME Section VIII ( Div 1, 2 và 3) : Rules for Construction of Pressure Vessels- các quy tắc để xây dựng bình bồn áp lực
AWS D1.1 Structual Welding C
Steel Mã Quy trình hàn trong kết cấu thép

ASME section VIII là Code dùng cho xây dựng, lắp đặt bình bồn áp lực và AWS D 1.1 là Code dùng cho tham khảo.
Thông thường để làm(hàn) các phần, sản phẩm ASME người ta ASME Section IX. Tuy nhiên việc làm các sản phẩm ASME phần không chịu áp lực người ta vẫn có thể dùng AWS D1.1.
Mình có thể quy ước chung chung là pressure part- phần chịu áp lực và non-pressure part = structual part- phần kết cấu
Để làm các phần kết cấu trong bình bồn áp lực thì có thể áp dụng cả ASME section IX lẫn AWS D1.1.
Hiện tại công ty mình làm phần bình bồn áp lực ( dùng ASME section VIII Div.1 và 2) người ta cho phép các mối hàn đính (tack welding) có thể dùng AWS D1.1
Thân ái,

nobitango

Author

Thế bình bồn chịu áp lực khoảng bao nhiêu mới nên làm theo asme hả bác vì không hẳn cứ chịu áp lực là làm theo asme, nhiều bình bồn chịu áp suất làm theo aws d1.1 vẫn đạt yêu cầu mà.
Nếu làm theo d1.1 thỏa mãn được yêu cầu sử dụng(độ bền) mà ta vẫn áp theo asme thì có vẻ hơi tốn kém bác ạ. Em vẫn đang là sinh viên nên chưa rõ ràng cái này lắm, bác giải thích giúp nhé !
Em cám ơn !

Chào bạn,
Cái này không phải là do kinh phí mà là tuân thủ quy trình. Hiệp hội ASME coi trọng tính thực tế và an toàn của con người khi sử dụng, tất cả các tính toán trong ASME đã được thực tế kiểm nghiệm. Do vậy dù có yêu cầu áp lực không cao ví dụ như bồn chứa chẳng hạn thì người ta khi tính toán thiết kế vẫn dùng ASME.
Bạn thử tưởng tượng nếu một sự cố nhỏ xảy ra với nhà máy lọc dầu tại một vị trí bình bồn nào đấy thì nó sẽ gây ra hậu quả khôn lường như thế nào. Sẽ là thảm họa cháy, nổ và có thể phá hủy cả một vùng đấy bạn à.

G

gameplay

trong ASME cũng có nói là nếu không vượt quá 15 psi thì nằm ngoài phạm vi của Div 1

nobitango

Author

@gameplay : Cái đấy nói ở chỗ nào của asme đấy ạ, bác chỉ e với có lẽ dòng này là dòng mà em tìm kiếm bấy lâu :D
Em chỉ sợ nếu sử dụng asme "bừa bãi" sẽ thành đem dao mổ trâu giết ruồi thôi :(

T

tinhcuoi_76

bác nào có bản dịch tiêng viet phần asme IX cho e xin với

U

ungdungsa

Đọc tiếng Anh vừa chuẩn vừa có cơ hội học tiếng Anh luôn

-------------
http://www.vietsonic.vn