VÀI KINH NGHIỆM THIẾT KẾ MÁY BẰNG SOLIDWORKS

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
Ðề: ðề: Vài kinh nghiệm thiết kế máy bằng solidworks

Mình có một hình muốn hỏi kinh nghiệm của mọi người trên diễn đàn:

Hình trên là một bích tròn dày 10-12mm. Độ lõm ~3 độ
Vấn đề 1: Mình muốn hỏi cách vẽ nó như thế nào để dảm bảo SW xử lý nhẹ nhàng nhất. Vì hiện tại cách mình vẽ là vẽ mặt cắt, sau đó Swep nó , nhưng khi mình cần sao chép thành 100-200 cái trong 1 bản vẽ, bản vẽ nặng khiến SW xử lý chậm
Vấn đề 2: ở vấn đề trên ta chỉ nếu được cách VẼ, nhưng nếu mình muốn thiết kế sản phẩm trên với nguyên công
1. Cắt bích có đường kính ngoài D mm
2. Cắt lỗ có đường kính d mm
3. Ép ở giữa để đạt độ lõm xuống x mm ( để được góc ~3 độ)
Thì mình phải làm như thế nào?

Mong mọi người giúp đỡ!
Vấn đề 1:

Để "vẽ" được cái đĩa côn có lỗ thủng ở giữa, cậu có thể dùng lệnh Revolve. Với tập tin Part, cậu hãy tạo 1 cái đĩa như yêu cầu rồi đưa nó vào Assembly và sắp xếp theo một trình tự cần thiết. Cậu không nên tạo 1 tập hợp đĩa trong 1 tập tin Part duy nhất, vì như vậy, máy tính của cậu sẽ phải tải toàn bộ các thông tin của từng chiếc đĩa, trong khi số lượng của chúng tới vài trăm chiếc. Nhưng nếu cậu đưa 1 chiếc vào Assembly, rồi xếp dãy cho chúng, xong đóng tập tin lại và mở ra thì theo mặc định, với tính năng Lightweight, SW chỉ tải những thông tin hiển thị tối thiểu cho số đĩa này. Nhờ vậy mà tài nguyên máy tính đỡ bị chiếm dụng vô ích và máy sẽ hoạt động nhẹ nhàng hơn nhiều. Tuy nhiên, dù sao thì khi đã dùng máy tính để thiết kế và/hoặc chơi game 3D, hẳn là cậu cũng biết rằng nó cần có 1 cấu hình đủ mạnh.

Vấn đề 2:

SW là 1 chương trình thiết kế cơ khí khá đa năng. Nó có thể thực hiện các lệnh cắt gọt và bổ sung vật liệu một cách linh hoạt. Nó cũng có nhóm lệnh tạo ra các loại biến dạng vật thể như kéo nén, uốn, xoắn... toàn bộ hoặc cục bộ. Tuy vậy, nó không có chức năng tạo các nguyên công gây biến dạng kiểu rèn, dập... như với tư cách là một phần mềm kỹ thuật đúng nghĩa, tức là nó cho ra kết quả không đúng như thực tế, nên các lệnh gây biến dạng này không dùng để mô phỏng các nguyên công đó được. Ví dụ, cậu có thể dựng hình 1 đĩa phẳng rồi sau đó dập lõm, cậu sẽ có kết quả 1 cái đĩa lõm với trọng lượng không giống như cái đĩa phẳng ban đầu, các đường kính vẫn giữ nguyên hoặc chỉ thay đổi theo chủ quan người dùng, trong khi lẽ ra các đường kính này phải thay đổi theo một quy tắc nào đó do sự biến dạng dẻo của kim loại gây nên. Và quan trọng nhất là thể tích/trọng lượng của đĩa phải không đổi, theo định luật bảo toàn vật chất.

Hình như có một phần mềm nào đó mà tớ không rõ, nó có khả năng mô phỏng quá trình gia công bằng phương pháp biến dạng vật liệu dẻo, cho thấy cả chỗ thừa lẫn chỗ thiếu vật liệu để ta có thể chọn phôi cho thích hợp, cậu tìm hiểu thêm và áp dụng thử xem.

Vấn đề 1:

Vấn đề 2:

Hình như có một phần mềm nào đó mà tớ không rõ, nó có khả năng mô phỏng quá trình gia công bằng phương pháp biến dạng vật liệu dẻo, cho thấy cả chỗ thừa lẫn chỗ thiếu vật liệu để ta có thể chọn phôi cho thích hợp, cậu tìm hiểu thêm và áp dụng thử xem.
Phần mềm đó nếu không nhầm thì là ANSYS phải không bác DCL! Ngày xưa có dùng, nhưng chỉ mang tính nghiên cứu là chủ yếu. Và phần mềm này gần như không được bẻ khóa, nên ngày xưa chỉ thầy giáo cho mới có!

H

huutu123458

ðề: Vài kinh nghiệm thiết kế máy bằng solidworks

Bạn vẽ mặt cắt dọc trục của nó ra rồi dùng lệnh Revolved là được mà. Miễn là bạn phải vẽ mặt cắt dọc trục cho chính xác

Mới chuyển qua xài Sw mình hỏi các bác là trong sw có phần nào có thể tính ngược được không? ý mình là mình sẽ có yêu cầu về độ bền và vật liệu thì trong sw có phần nào có thể tính ngược ra được phần gân tăng cứng hay bề dày tấm cần thiết không?

các bác cho em hỏi:
khi xuất bản vẽ 2d, có những lỗ đối xứng qua tâm, mình thường ghi tọa độ tâm vd: PCD 80 (tâm lỗ nằm trên đường tròn đường kính 80) mình thường vẽ thêm 1 đường tròn qua tâm rồi ghi kích thước lên đó.
cho hỏi trong solid có công cụ nào lấy luôn ra kích thước như em nói k nhỉ

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

Mới chuyển qua xài Sw mình hỏi các bác là trong sw có phần nào có thể tính ngược được không? ý mình là mình sẽ có yêu cầu về độ bền và vật liệu thì trong sw có phần nào có thể tính ngược ra được phần gân tăng cứng hay bề dày tấm cần thiết không?
Trong
Simulation (trước đây là CosmosWorks) có nhiều chức năng tính toán kỹ thuật, gồm cả phần tối ưu hóa kết cấu.

Phần tối ưu hóa làm việc theo nguyên tắc sau:

1. Xây dựng mô hình hình học 3D cho kết cấu: một số cậu hay gọi là vẽ 3D. Nói chung, mô hình xây dựng càng chính xác và giống thật thì kết quả tính toán sau này càng đáng tin cậy. Nhưng nếu xây dựng mô hình quá phức tạp thì khối lượng tính toán càng lớn, dễ dẫn đến những sai lệch bất ngờ.

2. Gán các điều kiện biên cho kết cấu: đặt các điều kiện làm việc, các liên kết và ngoại lực tác động cho kết cấu. Bước này rất quan trọng, đặc biệt là các liên kết giữa các chi tiết máy khá khó hình dung và thiết lập sao cho đúng. Tất nhiên nững nhầm lẫn trong bước này sẽ làm sai lệch bản chất và kết quả tính toán.

3. Thiết lập lưới cho mô hình: Vì chương trình phân tích sử dụng phương pháp Phần tử hữu hạn nên ta cần tạo lưới cho mô hình. Nếu lưới càng thưa thì tính toán càng nhanh nhưng càng có sai số lớn và ngược lại. Có một số thủ thuật để tạo lưới thưa ở những chỗ ít quan trọng và lưới mau ở những nơi xung yếu giúp tính toán nhanh và chính xác.

4. Gán vật liệu: Các vật liệu trong thư viện của phần mềm có thể chưa đủ, nếu ta dùng vật liệu đặc biệt mà trong đó không có thì cần có các dữ liệu liên quan (bằng cách tự nghiên cứu và xác định chúng qua thực nghiệm) để nạp vào ứng dụng.

5. Tính toán sức bền cho hệ: Chạy phân tích kết cấu với thuật toán phù hợp (nhiệt học, cơ học, cộng hưởng... ) để có kết quả sơ bộ, làm cơ sở để tối ưu hóa kết cấu.

6. Đặt các điều kiện bền cho kết cấu: đưa các hệ số an toàn theo tiêu chuẩn quốc gia hoặc công ty vào, tùy lĩnh vực và mức độ quan trọng mà chọn giá trị thích hợp (hệ số an toàn càng cao thì càng yên tâm nhưng chi phí chế tạo càng lớn và ngược lại).

7. Chạy chương trình tối ưu hóa kết cấu với điều kiện bền đã thiết lập: phần mềm sẽ chạy với một số kịch bản để tìm ra các kích thước tối ưu cho mô hình. Bản chất quá trình này là việc tự động thay đổi một số kích thước tại các nơi xung yếu rồi chạy phân tích, thủ tục này có thể được tự động thực hiện vài ba lần để có kết quả cuối cùng.

Tóm lại, phần mềm yêu cầu người dùng cần có kiến thức kỹ thuật liên quan, nó không tự nghĩ ra kết cấu và các điều kiện biên hoặc giới hạn bền cho phép. Nó chỉ giúp cho ta làm nhanh và chính xác hơn mà thôi.

cảm ơn bác DCL đã chia sẻ. Về kiếm thức về phần tử hữu hạn thì em đã được học và cách đặt lực cách chia lưới cũng đã biết nhưng đó chỉ là tính toán bằng tay nhưng giờ sử dụng trên cosmosworks thì chưa có tài liệu học bác có tài liệu hướng dẫn nào không cho em xin tài liệu học với. Nói thật là SW giờ em mới biết xây dựng mô hình 3D chứ sâu hơn thì em chưa biết.

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

cảm ơn bác DCL đã chia sẻ. Về kiếm thức về phần tử hữu hạn thì em đã được học và cách đặt lực cách chia lưới cũng đã biết nhưng đó chỉ là tính toán bằng tay nhưng giờ sử dụng trên cosmosworks thì chưa có tài liệu học bác có tài liệu hướng dẫn nào không cho em xin tài liệu học với. Nói thật là SW giờ em mới biết xây dựng mô hình 3D chứ sâu hơn thì em chưa biết.
Cậu xem chuyên mục này:
http://www.meslab.org/mes/threads/6112-Huong-dan-su-dung-COSMOSWorks.html

N

ngtphu

Giúp mình làm như video này với, mình mới chuyển dùng SW2012 nhưng không làm được như vậy, không tạo sheetmetal sau khi vào môi trường assembly như video
[MEDIA=youtube]T_yNFK67J4w[[/MEDIA]/url]

Trong Asembly bạn Chọn NewPart - để chèn một part mới - rồi chọn mặt phẳng để vẽ Sketch làm bình thường
Trong video họ extruded rồi convert sheet metal.
Bạn có thể sử dụng luôn sheetmetal cũng được

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
Ðề: Re: VÀI KINH NGHIỆM THIẾT KẾ MÁY BẰNG SOLIDWORKS

Cam on Bac DCL da co bai huong dan ve su dung ban EXCEL trong Thiet Ke Solidwork!

Nhung khi thiet ke cho cum chi tiet (assembly) thi viec su dung bang Excel lai khong manh. Viec su dung dung no trong phan Assemly la rat vat va. Muon link duoc phai mo tung chi tiet (Part) len moi update duoc.

Khong biet ai co cach nao co the su dung trong Assembly don gian va hay thi xin chi giao them?
Nhớ gõ tiếng Việt có dấu đầy đủ!

Cậu thấy sử dụng bảng Excel trong Assembly vất vả so với trong Part là đương nhiên, đó là do tính phức tạp vốn có của Assembly so với Part và cũng do cậu chưa có kỹ năng tốt khi thao tác trong môi trường này nữa.

Các chi tiết máy được xây dựng trong cửa sổ Part rồi được đưa vào Assembly để lắp ráp. Với những kích thước thông thường của mỗi chi tiết máy, ta dễ đàng chỉnh sửa chúng ngay trong Assembly. Nhưng với những kích thước đặc biệt, do có liên quan đến các hàm, công thức hoặc bảng tính, ta nên hiệu chỉnh chúng trong cửa sổ Part thì đơn giản và hiệu quả hơn.

Tất nhiên, cách làm việc phụ thuộc nhiều vào kỹ năng của mỗi cá nhân cũng như mức độ hoàn chỉnh của mỗi phần mềm. Theo thời gian, kỹ năng của ta ngày một hòan thiện cũng như các bản nâng cấp ngày càng làm cho mỗi phần mềm trở nên hữu dụng hơn. Trong khi chờ có những phiên bản hoàn hảo hơn, hãy cố gắng nắm vững cách vận dụng linh hoạt và sáng tạo mỗi phần mềm hiện có, để bắt chúng phục vụ tốt nhất cho công việc bản thân.

Last edited by a moderator:

Chào huynh DCL!
Câu hỏi của trainer từ 19/9/2014 mà đến 17/3/2015 huynh mới trả lời!:71: Dầu sao cũng cảm ơn huynh.

Đệ có câu hỏi về BOM, mong huynh giải giúp:
Sản phẩm gồm nhiều part. Đệ cần lập bản chi tiết vật liệu gồm các cột tên part, vật liệu, độ dày, độ rộng, độ dài, trọng lượng, diện tích bao phủ. Làm sao để BOM tự động hiển thị nội dung như vậy và tự động cập nhật khi thêm một part mới hoặc sửa part cũ?

Rất mong câu trả lời và cảm ơn huynh rất nhiều.

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

Chào huynh DCL!
Câu hỏi của trainer từ 19/9/2014 mà đến 17/3/2015 huynh mới trả lời!:71: Dầu sao cũng cảm ơn huynh.

Đệ có câu hỏi về BOM, mong huynh giải giúp:
Sản phẩm gồm nhiều part. Đệ cần lập bản chi tiết vật liệu gồm các cột tên part, vật liệu, độ dày, độ rộng, độ dài, trọng lượng, diện tích bao phủ. Làm sao để BOM tự động hiển thị nội dung như vậy và tự động cập nhật khi thêm một part mới hoặc sửa part cũ?

Rất mong câu trả lời và cảm ơn huynh rất nhiều.
Nhiều khi mở xem các toppic cũ lại phát hiện có những câu hỏi chưa được ai trả lời mà mình có chút kinh nghiệm thì tớ bèn phúc đáp luôn, cũng chả để ý gì đến tính thời sự của nó nữa. Tuy vậy, cũng có thể bạn nào đó thấy nó hữu ích, thế thì cũng được rồi.

Với vấn đề BOM thì quả thật là tớ cũng bức xúc giống cậu, tính năng của nó còn hạn chế lắm. Không rõ các phiên bản mới thì BOM có được nâng cấp thêm gì không, chứ cứ như SW2008 mà tớ đang dùng thì nó chỉ tiện mỗi việc là kẻ cho ta 1 cái bảng và liệt kê đủ các thành phần với số lượng từng loại ra mà thôi. Ngay cái số thứ tự chi tiết nó đánh cũng không theo cách ta muốn! Rất nhiều thông tin liên quan (ví như vật liệu, trọng lượng...) ta phải đưa vào bảng theo cách thủ công.

Do công việc của tớ ít liên quan đến bản lắp nên thực sự tớ cũng không có kinh nghiệm gì nhiều với tính năng này. Cậu thử mày mò thêm xem sao?

T

Tung Jerry

e mới vào nghề có cái bản vẽ của đối tác yêu cầu dựng 3D mà bị mắc chỗ lỗ khoan PT1/8 và tạo gân (rib). Mong có bác cao thủ nào giúp e với! e ko bít phải up ảnh thế nào, nhưng file 2D autoCAD, rất mong có bác nào giúp đỡ cho e xin địa chỉ mail, e sẽ gửi qua email.

T

ThanhTran86

e mới vào nghề có cái bản vẽ của đối tác yêu cầu dựng 3D mà bị mắc chỗ lỗ khoan PT1/8 và tạo gân (rib). Mong có bác cao thủ nào giúp e với! e ko bít phải up ảnh thế nào, nhưng file 2D autoCAD, rất mong có bác nào giúp đỡ cho e xin địa chỉ mail, e sẽ gửi qua email.
PT1/8 là lỗ ren côn thì phải, trong hole wizard có đó
Xem thêm nhé
Code:
https://forum.solidworks.com/thread/46133

nhjkjeu

Giải Ba cuộc thi CAD CAM & Thiết kế 2010 [SV]

Chào mọi người. Tham gia Meslab đã lâu nhưng bây giờ mới sử dụng tới solid để thiết kế. Mình có một số vấn đề còn vường mắc chưa giải quyết được như dưới.
1. Trong môi trường thiết kế lắp. Làm sao phân biệtđược những chi tiết mua (như ô bi, mô tơ) và những chi tiết gia công như Trục, thân máy.
2. Cách đưa những chi tiết có sẵn đã dowload từ các trang mạng như misumi vào bản vẽ lắp. Hiện tại mình phải dowload về, mở bằng solid rồi lưu fille solid mới đưa vào bản vẽ lắp. Khá mất thời gian.
3. Cách copy/move từ Tâm đến Tâm. Trong lệnh copy/move của solid mình thấy copy theo khoảng cách tương đối, tuyệt đối. Nhưng ví dụ mình muốn copy/move từ tâm đường tròn 1 đến đường tròn 2 thì như thế nào (Trừ cách đo khoảng cách rồi nhập vào)

Mong nhận được sự hỗ trợ của mọi người.

Mình thấy bạn đang tư duy lắp ráp giống phần mềm NX rồi còn solidworks theo mình biết thì không như vậy:
1. Những chi tiết mua và gia công bạn nên để làm 2 folder khác nhau, còn trên màn hình thì không có cách phân biệt, quan trọng người thiết kế biết đươc chi tiết nào phải mua và chi tiết nào phải gia công, Nó ko giống tạo layer như một số phần mềm khác.
2. Các phần mềm khác cũng phải như vậy mà bạn, cũng phải từng bước down về rồi insert vào bản vẽ lắp, Nếu bỏ được bước down về thì bạn nên cài bộ đĩa của misumi , .. lên máy tính , nhập thông số là sẽ down về máy.

3. Nếu bạn sử dụng phần mềm Nx thì lệnh cope/move chi tiết ok, nhưng trên solid các chi tiết liên kết với nhau bằng giằng buộc (mate) Nên không thể di chuyển chi tiết này từ tâm đến tâm, theo mình đang hiểu là như vậy

Nếu bạn nào Pro hơn có cách tốt hơn thì thảo luận nhé.

Chào mọi người. Tham gia Meslab đã lâu nhưng bây giờ mới sử dụng tới solid để thiết kế. Mình có một số vấn đề còn vường mắc chưa giải quyết được như dưới.
1. Trong môi trường thiết kế lắp. Làm sao phân biệtđược những chi tiết mua (như ô bi, mô tơ) và những chi tiết gia công như Trục, thân máy.
2. Cách đưa những chi tiết có sẵn đã dowload từ các trang mạng như misumi vào bản vẽ lắp. Hiện tại mình phải dowload về, mở bằng solid rồi lưu fille solid mới đưa vào bản vẽ lắp. Khá mất thời gian.
3. Cách copy/move từ Tâm đến Tâm. Trong lệnh copy/move của solid mình thấy copy theo khoảng cách tương đối, tuyệt đối. Nhưng ví dụ mình muốn copy/move từ tâm đường tròn 1 đến đường tròn 2 thì như thế nào (Trừ cách đo khoảng cách rồi nhập vào)

Mong nhận được sự hỗ trợ của mọi người.
Mình thấy bạn đang tư duy lắp ráp giống phần mềm NX rồi còn solidworks theo mình biết thì không như vậy:
1. Những chi tiết mua và gia công bạn nên để làm 2 folder khác nhau, còn trên màn hình thì không có cách phân biệt, quan trọng người thiết kế biết đươc chi tiết nào phải mua và chi tiết nào phải gia công, Nó ko giống tạo layer như một số phần mềm khác.
2. Các phần mềm khác cũng phải như vậy mà bạn, cũng phải từng bước down về rồi insert vào bản vẽ lắp, Nếu bỏ được bước down về thì bạn nên cài bộ đĩa của misumi , .. lên máy tính , nhập thông số là sẽ down về máy.

3. Nếu bạn sử dụng phần mềm Nx thì lệnh cope/move chi tiết ok, nhưng trên solid các chi tiết liên kết với nhau bằng giằng buộc (mate) Nên không thể di chuyển chi tiết này từ tâm đến tâm, theo mình đang hiểu là như vậy

Nếu bạn nào Pro hơn có cách tốt hơn thì thảo luận nhé.
Chào Dần

Câu thứ #1 #2 thì bạn @dvtuan.uni giải thích khá ổn. Anh trả lời giúp câu thứ #3 nhé:Theo như mô tả của em thì anh đoán em đang ở môi trường part chứ không phải assembly. Và nếu muốn move 1 hoặc nhiều body trong môi trường part theo cách ràng buộc thì làm như sau:

Mặc định khi dùng lệnh Move/ Copy bodies thì SW nó sẽ hiện ra bảng thông số như em mô tả, muốn chuyển sang dạng ràng buộc em click vào mục Constraints bên dưới giống như hình. Sau đó chọn chi tiết cần move/copy rồi click vào 2 tâm đường tròn là xong

Còn nếu ở môi trường Assemby khi dùng lệnh Mate thì nó mặc định ở chế độ Constraint

https://goo.gl/photos/iw5S9gfSrM35WJjA8