VÀI KINH NGHIỆM THIẾT KẾ MÁY BẰNG SOLIDWORKS

Đây là cách làm trong SW2009. Không biết có nhanh hơn không nữa :4:.

1: Right vào vật liệu nào đó => Copy

2: Tại Customs Materials => Right click => New Category => Đặt tên co Category mới.

3: Right click vào Category mới vừa tạo => Paste.

4: Chỉnh sửa các thông số như Thiên Cảnh hướng dẫn ở trên.

5: Tại Tab Favorites => Chọn Add.

6: Vật liệu mới này sẽ xuất hiện ngay khi ta Right click ở cây thư mục.

Cách khác nữa, bạn chèn ảnh của đối tượng cần thiết kế, rồi vẽ "can" theo những hình dạng đó, truy cập như sau:

[/LEFT]
[/CENTER]
Chú ơi ở chế độ nào thì ô chèn ảnh sáng lên cho ta lựa chọn. Cháu đã thử cả trong Drawing, trong môi trường Sketch của Part nhưng cũng không thấy nó sáng lên.

Anh vào môi trường vẽ Part bình thường. Chọn Features xong nó bắt mình chọn mặt phẳng để vẽ phác. Chọn mặt phẳng rồi thì công cụ này sẽ được kích hoạt.(ko biết trình từ như vậy có đúng ko nữa nhưng nội dung nó là thế. Em ko xài SW lâu rồi nên nhớ không chắc các trình tự của SW :13:)

Last edited:
THIẾT KẾ VỚI BẢNG TÍNH EXCEL

Phần còn lại là tạo lỗ, rãnh then… là những đặc điểm riêng và không tuân theo các công thức cố định, ta không cần đưa chúng vào bảng tính làm gì.

Giờ thì bạn có thể tạo ra thiết kế cho bất kể đĩa xích nào với số răng và bước xích bất kỳ, chỉ mất vài phút. Bạn hãy thử tạo đĩa xích khác bằng cách thay đổi các dữ liệu trong bảng tính mà xem, rất thú vị và nhanh chóng!

Bạn nên lưu file này để mỗi khi cần thiết kế đĩa xích, bạn chỉ cần mở nó ra, mở bảng tính của nó và nhập vài số liệu, sau đó Enter và nhận được bản thiết kế mới.

Cháu vẽ giống hệt chú không khác một tẹo nào nhưng không hiểu sao khi thay đổi chỗ Array 14 thành 15 mà nó không thành 15 răng mà lại có hình dạng to hơn chút (răng nhọn hơn và các đường kính cũng thay đổi to hơn) và đặc biệt chỗ Array vẫn hiện lên là 15 răng mới lạ kỳ. (????)

Last edited:

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
Cháu vẽ giống hệt chú không khác một tẹo nào nhưng không hiểu sao khi thay đổi chỗ Array 14 thành 15 mà nó không thành 15 răng mà lại có hình dạng to hơn chút (răng nhọn hơn và các đường kính cũng thay đổi to hơn) và đặc biệt chỗ Array vẫn hiện lên là 15 răng mới lạ kỳ. (????)
@Giang

Rất khó đoán được tại sao bài của cậu lại sai như vậy, lẽ ra cậu nên chụp toàn bộ bảng TK thay vì 1 phần lấp lửng như vậy. Cậu kiểm tra lại xem:

- Có sketch nào chưa hoàn toàn xác định không?

- Lệnh CirArray được thiết lập có đúng không?

- Cấu hình nào được kích hoạt, có feature nào bị chặn không?

Có một điều khẳng định chắc chắn luôn là cậu có một nhầm lẫn nào đó chứ không phải là "giống hệt không khác một tẹo nào" đâu!

Dạ đây là Design table đầy đủ của cháu.

z@... là bước xích, z2@... là số răng xích

Và thay số răng bằng 15

Kết quả sau khi thay

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
Trong bảng TK của cậu, tại ô H2 H3 tại sao lại có "bước xích" t@Sketch4 bằng 25.4, để làm gì vậy và nó điều khiển kích thước nào thế?

Sau khi đã xác định được đường kính chia và quyết định số răng z thì khoảng cách các răng đĩa xích đã hoàn toàn được xác lập theo các công thức mà ta nhập vào bảng TK từ trước đó, đưa thông số này vào để làm gì? Cậu lưu ý rằng đây là công thức lượng giác chứ không giống như bánh răng đâu nhá! Đây là điểm đầu tiên chứng minh rằng cậu không làm đúng hoàn toàn như ví dụ đầu tiên và tớ đã thấy khác "một tẹo" rồi đấy!

Last edited:
Ngay là lập tức cháu đã làm lại và kết quả "đúng mĩ mãn" chứ không phải là "không sai một tẹo nào" :10:. Cảm ơn chú rất nhiều đã cho chúng cháu học những bài bổ ích như thế này.

Kết quả sau khi thay z = 16 răng

Last edited:

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
Hoan hô Giang! Qua đây ta lại rút ra kinh nghiệm:

- Sai một ly, đi một dặm (ly ở đây là đơn vị đo chiều dài chứ không phải đồ dùng để chứa chất lỏng).

- Học thường là khó, nhưng tự học lại còn khó hơn. Thế nhưng nếu có lòng quyết tâm và tính kiên trì thì khó khăn nào cũng có thể vượt qua.

- Với mỗi bài tập, sau khi đã nắm vững cách giải rồi thì nên tìm các cách giải khác để tạo thành "phản xạ tự nhiên" với mỗi dạng bài toán, qua đó mà nắm vững và thuần thục các kỹ năng hơn nữa.

Q

quangbkhn

Chào mọi người .
Cho mình spam 1 tí nhé. Mình làm với Catia nhung được giới thiệu vào mục này
mong mọi người thông cảm và giup đỡ nhé.

Mình vẽ 1 khối cầu bằng surfaces rồi vẽ helix tạo 1 cái lò xo. Mình muốn làm cho có các quả cầu này nằm trên lo xo với 1 khoảng cách nhất định thì làm thế nào vậy? ( các quả cầu này có khoảng cách dài bằng nhau theo biên dạng của helix).
Mong các bạn cho mình phương hướng giải quyết nhé. Thanks

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
Chào mọi người .
Mình vẽ 1 khối cầu bằng surfaces rồi vẽ helix tạo 1 cái lò xo. Mình muốn làm cho có các quả cầu này nằm trên lo xo với 1 khoảng cách nhất định thì làm thế nào vậy? ( các quả cầu này có khoảng cách dài bằng nhau theo biên dạng của helix).
Mong các bạn cho mình phương hướng giải quyết nhé. Thanks
Câu hỏi của cậu chưa thực sự rõ ràng nên tớ trả lời tổng quát vậy:

Cậu định xếp các quả cầu đặc solid hay mặt cầu rỗng surface theo đường dẫn xoắn ốc helix?

SW cho phép xếp khối solid theo các đường dẫn cong hoặc thẳng 2D và 3D, dĩ nhiên là ta có thể xếp các khối cầu theo đường helix (vốn là một đường cong 3D). Ta có thể xếp các khối này theo khoảng cách xác định hoặc theo số lượng xác định với khoảng cách bằng nhau trên đường dẫn đó.

Tuy nhiên, chẳng hiểu vì lý do gì mà đối với các surface, SW lại có những hạn chế, đó là nó chỉ cho phép xếp các surface theo những đường dẫn nằm trong cùng một mặt với surface đó mà thôi. Vì thế mà SW không thể xếp các mặt cầu theo đường helix được.

Ghi chú: câu hỏi của cậu rất hay, không hề spam! Rất mong cậu thường xuyên ghé thăm chuyên mục SW để đọc bài, nêu các câu hỏi và tham gia thảo luận.

Last edited:
cảm ơn anh nhiều đọc bài của anh rất hay em làm theo cung joong nhưng có chổ chưa hiểu chắc phải ngiên cứu thêm!!!

Tuy nhiên, chẳng hiểu vì lý do gì mà đối với các surface, SW lại có những hạn chế, đó là nó chỉ cho phép xếp các surface theo những đường dẫn nằm trong cùng một mặt với surface đó mà thôi. Vì thế mà SW không thể xếp các mặt cầu theo đường helix được.
Trong lệnh Curve Driven Pattern, mình tích vào tùy chọn Bodies To Pattern và chọn surface là mặt cầu vừa tạo thì sẽ được chú ạ.

V

vanlam

Anh giang061983 và các bạn hướng dẫn em vẽ chữ chạy theo 1 cung tròn hay 1 biên dạng cong trên 1 chit tiết như hình trên anh Giang vẽ và trên môi trường Drawing với .Em mới chỉ biết vẽ chữ theo 1 đường thẳng.

Thanks !

P

Phương Thảo

Bạn phải Sketch đường Curves trước khi bạn Add Text.

Sau đây mình ví dụ với đường Curves là đường tròn:

- Sketch trên mặt phẳng muốn Add Text 1 đường tròn sau đó chuyển đường tròn này sang đường tròn tâm:

- Add Text ( Chọn Sketch Text có biểu tượng chử A) sau đó bạn chọn đường Curves là đường tròn tâm trên, ghi Text và bạn có các tùy chọn về Font chử hay các tùy chọn xoay chử, đảo chử...như hình:

- Cuối cùng việc còn lại là Extrude :

Chúc bạn thành công.

Last edited by a moderator:
V

vanlam

Thanks ! Phương Thảo :67: .Em đã vẽ được trên môi trường part rồi.
Xin hướng dẫn thêm em vẽ text trên môi trường Drawing theo biên dạng cung tròn với.Em thấy nút A (text) ở môi trường đó bị ẩn và ko thể viết chữ theo biên cung tròn được.

P

Phương Thảo

Trong môi trường Drawing bạn chỉ có thể “Add a node” cho Text để ghi chú thích, hoặc vẽ sơ đồ theo dạng Tree ... cho bản vẽ( bạn có rất nhiều kiểu định dạng cho khung TEXT) nhưng lại hạn chế cho việc Add text theo Curves. Bạn có thể xoay TEXT theo “độ/deg”.

Last edited by a moderator:

nguyenthai_ind

<b>Mesian Friendly Club</b>
Chú ơi cháu gặp một chút rắc rối trong bài thực hành này

Mở một Sketch mới, vẫn trên Top Plane, chọn đường tròn lớn nhất rồi chọn công cụ Convert Entities để tạo biên dạng và lệnh Extrude với điều kiện Mid Plane để tạo đĩa xích với chiều dày 10mm, dĩ nhiên đĩa này có đường kính đúng rồi, nhưng chiều dày chưa chính xác. Ta đặt tên kích thước chiều dày là B và sẽ đưa nó vào bảng tính để điều khiển nó.
Và cả cách đưa Thông số của Curve Driven Pattern vào trong bảng Design Table nữa

Không biết cách đặt tên cho chiều dày "Ta đặt tên kích thước chiều dày là B và sẽ đưa nó vào bảng tính để điều khiển nó."

rùi cháu tính để vậy làm thì khi doubleclick vào RD1 kích thước chiều dày đó thì nó lại không nhảy vào bảng tính excel...Chú giúp cháu cái ak

Last edited:
bây h thì em đã biết link từ Excell rồi cảm ơn pác DCL...