Vấn đề về tiện CNC. Vết dao ở giữa cung lòng chảo khi gia công trụ ngoài.

• Thread starter LucCK
  • Ngày mở chủ đề
L

LucCK

Author
Xin Chào tất cả các anh em!
Mình đang gặp một sự cố trong gia công tiện CNC, mong các anh em nào đã từng gặp qua vụ này và có kinh nghiệm xin tận tình giúp đỡ.
Mình lập trình gia công một biên dạng hình lòng chảo nằm ở phần trụ ngoài của chi tiết. Nhưng khi gia công xong thì nó xuất hiện một vết dao ngay chổ giáp nối 2 cung (cứ như là một cung cao hơn, một cung thấp hơn thì phải).
Mình dùng Mastercam để xuất chương trình thì MC xuất ra 2 cung bo và tiếp giáp nhau ở giữa biên dạng ( MC xuất theo I, K). Ban đầu mình nghi là do chạy 2 cung nên nó mới xuất hiện ngay vị trí giáp mí, nhưng sau khi mình chỉnh lại chỉ cho bo theo một cung duy nhất nhưng vết đó vẫn xuất hiện.
Mình cũng đã sử dụng nhiều loại dao để gia công biên dạng đó nhưng vẫn bị ngay đúng vị trí đó. (Thứ 1: dao cắt rãnh ngoài hình cầu R1,5; Thứ 2: dao tiện lưng nút V-R0,4. Cả hai dao đều gia công được không đụng cán.)
Mình có 2 nghi ngờ là: Thứ 1 do cách gia công chưa phù hợp. Thứ 2 do trục vít-me của máy gia công đến vị trí đó có vấn đề. Rất mong anh em nào có kinh nghiệm qua chuyện này rồi xin hãy chỉ giúp tận tinh. Xin chân thành cảm ơn các anh em đã xem qua và đóng góp ý kiến.

P

phanthanh

Author
Ðề: Vấn đề về tiện CNC. Vết dao ở giữa cung lòng chảo khi gia công trụ ngoài.

Lỗi này là do trục (X) vitme của bạn bị mòn hoặc rơ ở chỗ khớp nối giữa trục vitme với motor. Bạn kiểm tra lại, nếu ít thì có thể chỉnh trong parameter.

Chào bạn mình góp ý với bạn chút nhé.
Kiểm tra chế độ cắt trước xem sao
Kiểm tra thanh nêm trục X, Z của băng máy trước.
Sau đó bạn kiểm tra độ rơ của máy. Cái này như bạn phanthanh đã nói rơ hoặc mòn trục vit me. Nếu kiểm tra độ rơ lớn quá thì chỉnh trong back last trong Parameter của máy. Không biết bạn dùng HDH gì?

bạn dùng đồng hồ so cho di chuyển bằng tay quay chạm vào mũi chống tâm , di chuyển lên xuống xem trễ mấy gạch, tương tự trục z. nếu quá 2 gạch thì phải siết lại vít me bi, bạc băng máy.
nếu dùng fanuc thì chỉnh prama ở mục nào bạn Manhvt113
có thể chụp hình hướng dẫn ko??

nếu dùng fanuc thì chỉnh prama ở mục nào bạn Manhvt113
có thể chụp hình hướng dẫn ko??

Xin Chào tất cả các anh em!
Mình đang gặp một sự cố trong gia công tiện CNC, mong các anh em nào đã từng gặp qua vụ này và có kinh nghiệm xin tận tình giúp đỡ.
Mình lập trình gia công một biên dạng hình lòng chảo nằm ở phần trụ ngoài của chi tiết. Nhưng khi gia công xong thì nó xuất hiện một vết dao ngay chổ giáp nối 2 cung (cứ như là một cung cao hơn, một cung thấp hơn thì phải).
Mình dùng Mastercam để xuất chương trình thì MC xuất ra 2 cung bo và tiếp giáp nhau ở giữa biên dạng ( MC xuất theo I, K). Ban đầu mình nghi là do chạy 2 cung nên nó mới xuất hiện ngay vị trí giáp mí, nhưng sau khi mình chỉnh lại chỉ cho bo theo một cung duy nhất nhưng vết đó vẫn xuất hiện.
Mình cũng đã sử dụng nhiều loại dao để gia công biên dạng đó nhưng vẫn bị ngay đúng vị trí đó. (Thứ 1: dao cắt rãnh ngoài hình cầu R1,5; Thứ 2: dao tiện lưng nút V-R0,4. Cả hai dao đều gia công được không đụng cán.)
Mình có 2 nghi ngờ là: Thứ 1 do cách gia công chưa phù hợp. Thứ 2 do trục vít-me của máy gia công đến vị trí đó có vấn đề. Rất mong anh em nào có kinh nghiệm qua chuyện này rồi xin hãy chỉ giúp tận tinh. Xin chân thành cảm ơn các anh em đã xem qua và đóng góp ý kiến.
mình nghĩ thế này ko biết có đúng ko:khi gia công nội suy tròn(G2,G3) cả hai trục sẽ chạy theo chiều và bước tiến theo thuật toán hình tròn, trong trường hợp này bạn chạy nửa hình tròn trên trụ ngoài thì truc Z sẽ di chuyển theo 1 chiều nhất định còn X khi di chuyển đến điểm xa nhất sẽ bắt đầu đảo chiều nếu truc X có độ rơ thì khi đó bàn truc Z vẫn di chuyển trong khi bàn trục X phải khử hết độ rơ của vít me (hoăc bạc đạn) mới di chuyển thế nên sẽ tạo ra 1 cái bậc,để kiểm tra bạn nên lấy 1 đồng hồ so 0.001 gắn lên mâm dao cho đồng hồ hướng về phôi bạn di chuyên trục x bằng cái handle sao cho kim đồng hồ quay được 1 khoảng sau đó bạn nhìn len man hình xem vị trí truc X ban orgin về 0.000 sau đó để o handlex1 quay trucX ngược lai từng nấc đên khi thấy kim đồng hồ bắt đầu dịch chuyển thì ngừng lại xem số của trục x trên màn hình đó chính là độ rơ của vit me, nếu số đó lớn hơn 0.1 thì nên làm phần cơ( căn chỉnh vit me bạc đạn) ngược lại thi chỉnh phần điện( hình như cái đó gọi la backlash trong parameter thi phải)