Vấn đề chia lưới(meshing) ANSYS WORKBENCH

thanhlh84

Active Member
Author
Trong bài toán CAE analysis thì vấn đề chia lưới vô cùng quan trọng, ảnh hưởng rất nhiều đến kết quả và thời gian tính toán.
Trước đây em dùng HyperMesh thì chia lưới khá là dễ dàng, cho cả SHELL và SOLID, tạo contact,Spotweld cũng khá đơn giản. Bác nào có kinh nghiệm về ANSYS chia sẻ với các NewBie cách chia lưới và kiểm soát chúng một cách có hiệu quả.

Hoặc là cách import fem data(mesh data) từ phần mềm chia lưới khác (Hyperwork) vào ANSYS Workbench?

Nếu được anh Nova mở một mục liên quan đến HYPERWORKS, em sẽ chia sẻ kinh nghiệm 1.5 năm làm việc với phần mềm này ở công ty cũ(chuyên CRASH analysis cho hãng Hyndai và KIA, structure analysis cho Laptop, điện thoại của Samsung)?

Pathétique

Active Member
Ðề: Vấn đề chia lưới(meshing) ANSYS WORKBENCH

Chưa xét đến thời gian tính toán thì lưới có dùng được hay không đồng nghĩa với việc tính toán ma trận độ cứng. Lưới chia tồi (chọn sai loại phần tử hoặc kích cỡ phần tử) thì Jacobien của ma trận không chính xác hoặc không tính được do không nghịch đảo được ma trận (2 cột của ma trận xấp xỉ nhau).

Một trong những thuật toán chia lưới của các phần mềm dựa trên phân bố năng lượng theo phần tử. Phương pháp này bao gồm việc làm sao cho năng lượng tổng của lưới là nhỏ nhất bằng phương pháp variational. Các bạn nào cần viết thuật toán dung cho remeshing có thể tham khảo phương pháp trên qua tài liệu này:
Weizhang Huang. Mathematical principles of anisotropic mesh adaptation. Communications in Computational Physics, 1(2) :276{310, April 2006.

Sử dụng phương pháp trên các criteria về hình học của lưới được thỏa mãn. Trong các phần mềm thương mại thì các yếu tố này được kiểm tra hết rồi, trừ 1 số phần mềm thiếu chức năng remesh thì ta cần để ý trong quá trình tính toán.

Chức năng chia luới tự động chỉ thỏa mãn các criteria về hình học. Để chia lưới tốt hơn cần kiến thức về chuyên ngành liên quan của project, điều này không phụ thuộc vào phần mềm.

thanhlh84

Active Member
Author

Anh Pathetique ơi. Anh có thể chia sẻ với mọi người một vài ví dụ về Criteria cho bài toán Struture Analysis hoặc Crash Analysis được không ạ?

Nova

MES LAB Founder

Pathétique

Active Member

Anh Pathetique ơi. Anh có thể chia sẻ với mọi người một vài ví dụ về Criteria cho bài toán Struture Analysis hoặc Crash Analysis được không ạ?
Nhìn nick anh em nghĩ anh sinh năm 84, em thì 87 nên xin phép được gọi anh ạ.

Em chưa bao giờ dùng Ansys với Hypermesh nên không có kinh nghiệm gì về mesh dùng mấy phần mềm này. Em chỉ biết các criteria chung chung suy ra từ lý thuyết FE, và các tiêu chuẩn khác liên quan đến tính toán cho solid mechanics (em chưa bao giờ làm CFD). Vì số lượng ví dụ cũng khá nhiều nên không đưa lên hết được. Em đang viết dần tài liệu tổng hợp lại. Khi nào xong em sẽ post sau.

Trong bài toán CAE analysis thì vấn đề chia lưới vô cùng quan trọng, ảnh hưởng rất nhiều đến kết quả và thời gian tính toán.
Trước đây em dùng HyperMesh thì chia lưới khá là dễ dàng, cho cả SHELL và SOLID, tạo contact,Spotweld cũng khá đơn giản. Bác nào có kinh nghiệm về ANSYS chia sẻ với các NewBie cách chia lưới và kiểm soát chúng một cách có hiệu quả.

Hoặc là cách import fem data(mesh data) từ phần mềm chia lưới khác (Hyperwork) vào ANSYS Workbench?

Nếu được anh Nova mở một mục liên quan đến HYPERWORKS, em sẽ chia sẻ kinh nghiệm 1.5 năm làm việc với phần mềm này ở công ty cũ(chuyên CRASH analysis cho hãng Hyndai và KIA, structure analysis cho Laptop, điện thoại của Samsung)?
Về phía Ansys thì có mô đun chia lưới rất mạnh là ICEM CFD, mình cũng đã dùng mô đun này thì thất rất ổn. Công cụ tạo lưới và kiểm soát lướt rất tốt,... mình nghĩ nếu đã dùng Ansys thì cũng nên tìm hiểu thêm mô đun này !...
BRg

H

hoakyanh

Mình cũng chia sẻ về cách chia lươi.
1-Đầu tiên bạn fai xác định bạn đang mô phỏng cai gì. Vidu: mô phỏng đông chia lưới khác. Mô phỏng tĩnh chia lưới kiểu khác.
2-Mô hình import vào rất quan trong. Cần đơn giản hóa mức tối đa mô hình, mục đích để chia lưới đễ dàng hơn ^^.
3-Một cái quan trọng nhất đó là bạn vẽ mô hình có đúng dạng bài toán bạn muốn tính toán ko. Để khi đặt điều kiện biên boundary condition cho đúng. Chuc bạn thành công

bonze

Active Member
Mình cũng chia sẻ về cách chia lươi.
1-Đầu tiên bạn fai xác định bạn đang mô phỏng cai gì. Vidu: mô phỏng đông chia lưới khác. Mô phỏng tĩnh chia lưới kiểu khác.
2-Mô hình import vào rất quan trong. Cần đơn giản hóa mức tối đa mô hình, mục đích để chia lưới đễ dàng hơn ^^.
3-Một cái quan trọng nhất đó là bạn vẽ mô hình có đúng dạng bài toán bạn muốn tính toán ko. Để khi đặt điều kiện biên boundary condition cho đúng. Chuc bạn thành công
Cho mình hỏi việc chia lưới khi mô phỏng hiểu 1 cách cơ bản cội rễ nhất có phải là đơn giản hóa khối solid đưa vào bằng các đường lưới đó ko ạ ? Nếu đúng vậy thì chia càng mịn thì sẽ càng chính xác, mỗi tội time chạy mô phỏng lâu thôi bạn nhỉ ?

prosicky

Active Member
Cho mình hỏi việc chia lưới khi mô phỏng hiểu 1 cách cơ bản cội rễ nhất có phải là đơn giản hóa khối solid đưa vào bằng các đường lưới đó ko ạ ? Nếu đúng vậy thì chia càng mịn thì sẽ càng chính xác, mỗi tội time chạy mô phỏng lâu thôi bạn nhỉ ?
Bạn tham khảo cái này thử xem. chia lưới bằng công cụ đó thay cho công cụ có sẵn trong workben đc ko?
Mình chưa thử nên chưa đánh giá đc.
Trân trọng!

prosicky

Active Member
Trong link bên dưới của bài có noi đó, bạn dịch thử và tìm trên mặng xem sao nhé!
Thân!

J

jjtjtjtt

MÌnh gặp vấn đề khi chia lưới có 1 chi tiết bị failed mesh làm cách nào để sửa ạ. Ths

prosicky

Active Member
Bạn tham khảo cái này thử xem. chia lưới bằng công cụ đó thay cho công cụ có sẵn trong workben đc ko?
Mình chưa thử nên chưa đánh giá đc.
Trân trọng!
Của bạn đây: "
In ANSYS release 2019R2 a new meshing capability has been introduced, SpaceClaim Meshing.
Trong phiên bản ANSYS 2019R2, một khả năng chia lưới mới đã được giới thiệu, SpaceClaim Meshing."

có nghĩa là Bạn phải cài bản Ansys 2019 R2 và bản Spaceclaim tương ứng vì khi đó 1 add in Mesh mới được thêm vào phần mềm SpaceClaim.
Nhân đây m gửi đến ace trên diễn đàn cả 2 bản Ansys 2020 và Spaceclain 2020 theo link dưới để mọi người khỏi mất công tìm kiếm.
http://www.mediafire.com/file/dnoez..._Mechanical_2020_R1_SP0_%5BFileCR%5D.zip/file

https://rahim-soft.com/ansys-products-2020-r1-v20-free-download/
Trân trọng!

prosicky

Active Member
Em thành thật xin lỗi các ace. Từ bản Ansys 2019 R2 trở đi Ansys đã tích hợp sẵn công cụ vẽ Spaceclaim vào trong phần mềm.
Sau khi cài đặt xong và khởi động WorkBen và tạo mô hình ta sẽ thấy như trên ảnh đính kèm.
- Tiếp tục chạy Spaceclaim để tạo hoặc chinhe sửa mô hình (ảnh đính kèm).
- Tiếp tục vào option để
+ Thiết lập các zoom, xoay,.. như cad (tuỳ theo ý muốn của từng người).
2020-03-20 (2).png
2020-03-20 (3).png
+ Kích hoạt công cụ chia lưới Meshing của phần mềm.
2020-03-20 (4).png
2020-03-20 (5).png
- Đơn giản chỉ có vậy và quá trình làm thì làm theo hương dẫn ở đây
https://digitallabs.edrmedeso.com/spaceclaim-meshing-tool-ansys-2019r2
=> Kết quả thì ... (em vẫn chỉ là tay gà mờ trong cái bể kiến thức của nhân loại thôi, hình xấu lắm, các ace thông cảm, hihi...)
2020-03-20 (8).png
Chúc tất cả ace thành công và đừng quên chia sẻ cho mọi người cách làm hay và bổ ích nhé!
Trân trọng!