Vấn đề về áo khuôn

Author
Các anh có thể cho em biết một số lý do vì sao lại có một số loại khuôn có áo khuôn. Đồng thời trong quy trình công nghệ gia công khuôn thì kích thước lòng khuôn của áo khuôn đã có sẵn rồi người ta gia công chày và cối theo kích thước đó hay là gia công kích thước chày và cối trước rồi sau đó gia công kích thước lòng khuôn theo kích thước chày và cối. Mong mọi người giúp đỡ :)

Author
Ðề: Vấn đề về áo khuôn

Thế còn lý do chọn áo khuôn là gì anh nhỉ ? Đồng thời cho em hỏi là chế độ lắp giữa cuống phun và tấm cái nên là gì thì hợp lý ? Lắp lỏng lắp chặt hay là lắp trung gian ?

Lý do chọn áo khuôn theo mình gồm những mục sau:
1. Sản phẩm (chẳng hạn có Slider hay không có Slider?)
2.Khuôn nhựa hay khuôn đúc áp lực?
3.Khuôn 3 tấm hay khuôn 2 tấm?(Khuôn loại gì?)
4.Số sản phẩm bố trí trên khuôn?
5.Vật liệu làm áo khuôn?
vv....
Chế độ lắp giữa cuống phun và tấm cái là lắp trung gian.

QuyenQCM

Active Member

Các anh có thể cho em biết một số lý do vì sao lại có một số loại khuôn có áo khuôn. Đồng thời trong quy trình công nghệ gia công khuôn thì kích thước lòng khuôn của áo khuôn đã có sẵn rồi người ta gia công chày và cối theo kích thước đó hay là gia công kích thước chày và cối trước rồi sau đó gia công kích thước lòng khuôn theo kích thước chày và cối. Mong mọi người giúp đỡ :)
Do tính chất 1 số bộ khuôn cần vật liệu tốt( đắt tiền ) người thiết kế muốn giảm chi phí sản xuất bằng cách làm áo khuôn,thay vì cả chày và cối làm bằng vl đắt.
khích thước chày và cối liên quan đến quá trình thiết kế và kích thước của sản phẩm,nếu người thiết kế làm từ đâu thì kt chày cối có trước,sau đó người ta mới lựa chọn áo khuôn và gia công lắp ghép 2 thằng này với nhau,còn trong 1 số trường hợp có sẵn áo (vỏ) rồi thì người tk bắt buộc phải tính toán chày cối cho phù hợp... nói tóm lại là liệu cơm gắp mắm.

bạn có thể lắp bạc bơm theo kiểu trung gian nhưng có khoan cái lỗ to hơn 1 chút (lỏng) thì cũng chẳng chết ai cả

Author

Cảm ơn các anh đã trả lời cặn kẽ. Em có câu hỏi cuối là trong chi tiết khuôn của em có bản vẽ chốt xiên. Em có đọc trên một số trang web các phụ tùng về khuôn thì có phần chốt xiên và đế nên trong bản thiết kế khuôn có làm theo chi tiết chốt xiên có cấu tạo như sau
nhưng em hơi băn khoăn là thiết kế phần lắp ghép chốt xiên như thế đã hợp lý chưa. Hay là mình nên cho mối lắp ren cho chắc. Các anh thông cảm em làm tốt nghiệp về khuôn mà cũng chưa thấy mặt mũi cái khuôn như thế nào cả. Tất cả chỉ mới là nhìn trên sách vở :(

QuyenQCM

Active Member

cái này thì tùy thôi em à. các chuẩn mà em được học thì chỉ là do con người định ra cho thống nhất.
em chỉ cần hiểu nguyên lý làm việc của nó là đủ, trong tùy trường hợp mà ta tùy biến sao cho hiệu quả,nếu có mẫu sẵn thì ta nhàn đỡ phải suy nghĩ,còn không thì phải dựa vào kiến thức và tư duy của mình thôi,miễn là đảm bảo bền và hiệu quả là được...

@ manhhoan!
mình cũng đang làm đồ án tôt nghiệp về khuôn mẫu chit tiết van vòi nước có 3 mặt cắt ngang.chúng mình có thể trao đổi kiến thức với nhau để cho đồ án của mình hoàn thiện hơn được không.yahoo của mình là :nguyenbinh_ck7
mong được sự tham gia góp ý của bạn

Mình chưa nhìn thấy cái "lõi xiên" nào như vậy cả. Cơ cấu bạn làm không ổn lắm.

Author

Chưa thấy kết cấu của lõi xiên hay là lắp ghép hả anh. Lõi xiên thì em tham khảo một số catalogue còn cơ cấu thì em cũng đọc sách rồi nghĩ ra chứ cũng không có j là đảm bảo cả. Mong anh có thể cho em một hình minh họa cơ cấu hợp lý hơn thì tốt quá

Chưa thấy kết cấu của lõi xiên hay là lắp ghép hả anh. Lõi xiên thì em tham khảo một số catalogue còn cơ cấu thì em cũng đọc sách rồi nghĩ ra chứ cũng không có j là đảm bảo cả. Mong anh có thể cho em một hình minh họa cơ cấu hợp lý hơn thì tốt quá
Bạn thiết kế "lõi xiên" như vậy không có tính khả thi nên mình mới bảo là chưa nhìn thấy thứ gì giống như vậy. Cái lõi xiên của bạn, mình thường gọi là Slider hoặc Lipter. Đăng hình ảnh sản phẩm của bạn nên diễn đàn cho mình xem.

Author

Đầu tiên em có thiết kế cái tay cầm điện thoại như thế này

Nên em thiết kế các lõi đẩy xiên như sau :

Từ đó phần chày chi tiết như sau :

Mình không nhìn thấy gì cả bạn có thể gửi File dưới dạng *.STEP vào hòm thư vinhadm@gmail.com được không? Mình muốn nhìn rõ vị trí Undercut.

Mình dùng Catia vì vậy bạn phải save file đó dưới dạng *.STEP rồi mới gửi cho mình..
Bạn nên làm như sau:

Last edited by a moderator:
Author

Em lưu đuôi dạng *.STEP mà nó không lưu được nên báo lỗi. Vọc từ sáng đến giờ mà không ra. Anh có thể cho em biết cách gá khuôn lên máy như thế nào không ? Em chưa biết về cái này lắm

Đơn giản thui, người ta dùng Palang để treo khuôn lên. Sau đó chỉnh khuôn sao cho đồng tâm với trục vít bơm nhựa của máy ép,tiếp đó là dùng lực ép của máy ép chặt khuôn vào sau đó kẹp chặt bằng cơ cấu kẹp dùng bulong. Cuối cùng là tháo Palang ra rồi điều khuôn,sau đó là bơm nhựa lấy sản phẩm.

một số loại khuôn cần phải có áo khuôn đó là : vì chày ,cối thường được nhiệt luyện ở độ cứng cao (nên dễ vỡ, nứt) tránh sứt mẻ chày hoặc cối trong quá trình dập, trong quá trình dập do áp lực dập lớn nên cần dùng áo khuôn cho chày cối để tránh trường hợp chày cối bị vỡ, nứt, các mảnh vỡ bắn ra gây nguy hiểm cho công nhân, nên phải dùng áo khuôn

K

keodangvn

@manhhoan: Tôi nhìn cái khuôn vủa bạn nó còn nhiều điểm chưa hợp lý. Do trong máy không có phần mềm 3D nào nên không nhìn rõ sản phẩm. Nhưng mà người ta không làm cái chốt xiên nó nghiêng đến dã man như của bạn đâu(Hình của Vinhgtvn). Với lại để dảm bảo tính gia công, tháo lắp khuôn sau bao nhiêu lần ép thì người ta thường cắt nguyên cái angular pin xuống chứ không hay làm cái chốt chọc vào miếng phôi (Cái này tùy thuộc vào chất lượng,khả năng gia công của cơ sở làm khuôn)

Muốn được vẽ vời quá mà không biết học phần mềm để vẽ quá mà không biết nên học phần mềm gì đây.
Không biết ngày nay người ta dung phần mềm gì thiết kế nhỉ? Nhìn các bạn vẽ đẹp thế mà mình thèm.

Dùng ngôn từ nhẹ nhàng chút bạn nhé.
Nguyenthanh,

Last edited by a moderator:

@manhhoan: Tôi nhìn cái khuôn vủa bạn nó còn nhiều điểm chưa hợp lý. Do trong máy không có phần mềm 3D nào nên không nhìn rõ sản phẩm. Nhưng mà người ta không làm cái chốt xiên nó nghiêng đến dã man như của bạn đâu(Hình của Vinhgtvn). Với lại để dảm bảo tính gia công, tháo lắp khuôn sau bao nhiêu lần ép thì người ta thường cắt nguyên cái angular pin xuống chứ không hay làm cái chốt chọc vào miếng phôi (Cái này tùy thuộc vào chất lượng,khả năng gia công của cơ sở làm khuôn)
Nick của mình là vinhgtvt. Đó không phải là chốt xiên mà là lippter. Chốt xiên dùng để dẫn hướng Slide. Độ nghiêng của lipter mình gửi là độ nghiêng thực tế nó phụ thuộc vào khoảng mở chứ không phải dã man như bạn nói.

Last edited:

QuyenQCM

Active Member

bạn thử tham khảo kết cấu này xem như thế nào: