Vấn đề về bản quyền trên Solidworks

• Thread starter tdv
  • Ngày mở chủ đề
T

tdv

Author
Chào các bác, em có 1 nhóm nhỏ khoảng 3 người chơi với nhau và đều là dân thiết kế máy. Hiện nhóm em muốn mở rộng thêm quy mô, có thể lên 8-9 người và thành lập công ty thiết kế. Tuy nhiên em có một thắc mắc muốn được các bác giải đáp.

Việc sử dụng phần mềm để kiếm tiền đương nhiên phải trả phí cho công ty cung cấp phần mềm. Tuy nhiên nếu đầu tư license ngay bây giờ thì chi phí quá cao so với khả năng chi trả. Theo dự kiến thì đầu năm sau em sẽ mua 1 license phần mềm cho nhóm làm việc. Tuy nhiên hiện tại thì nhóm em đang ngắt kết nối mạng mỗi khi sử dụng. Điều này ảnh hưởng khá nhiều tới các tác vụ khác.

Bác nào có kinh nghiệm có thể cho em hỏi: với số lượng như bên em (8-9) người thì bật mạng và sử dụng Solidworks có gặp vấn đề gì không?
Mong được các bác chia sẻ.

thiên lôi sẽ nhòm ngó bạn ^^
nói chứ sd 1 tg sẽ có mail liên lạc yêu cầu bạn hợp thức hóa bản quyền lúc đó thì chắc chắn phải mua rồi

Việc dùng phần mềm crack rất là quan trọng đó, cứ bạn cài phần mềm vào máy tính (cả bản quyền window hay word ..) thì hãng đều biết được hết đó. Tuy nhiên, họ không động tới bạn vì 1 vài lí do như là : bạn chỉ là người dùng phố thông (không thương mại), số lượng quá ít - không đáng kể ..Ở Việt Nam, các hãng phần mềm cơ khí (như Solidworks hoặc Inventor) đều có bộ phận pháp lý, họ thường sẽ nhắm vào các công ty lớn trước, hễ công ty mà có bản quyền lậu là nhờ bên Luật can thiệp liền.

Bạn chỉ là nhóm nhỏ, mỗi lần làm hãng nó không để ý đâu, nên cứ quất đi. Được một vài dự án, có tiền đầu tư thì bắt đầu đầu tư bản quyền cũng không muộn. Mình có quen 1 vài người bạn bán phần mềm là đối tác của hãng, nếu muốn mình sẽ giới thiệu cho bạn :D

Ý anh là tất cả đều phải mua license?
Cũng không hẳn phải mua hết, ví dụ có 8 - 9 máy cài (không tính người sử dụng) thì ít nhất cũng phải mua 2 máy, còn lại có thể dùng lậu cũng được (cái này mình không cổ xúy nha), nhưng cũng đừng mua có 2 máy mà cài tận 20 máy (hãng lại đến hỏi thăm sức khỏe), tuy theo năng lực công ty. Nhiều công ty cũng lách luật theo kiểu này. Hiện tại các hãng phần mềm đều có bán hàng dạng thuê bao (1 tháng, 6 tháng, 1 năm, 3 năm), thời hạn tùy người dùng yêu cầu hoặc chính sách của hãng đó.
Nếu bạn là startup nhỏ và muốn tôn trọng bản quyền cũng như khẳng định năng lực với đối tác ,bạn có thể sử dụng dạng thuê bao.

Cũng không hẳn phải mua hết, ví dụ có 8 - 9 máy cài (không tính người sử dụng) thì ít nhất cũng phải mua 2 máy, còn lại có thể dùng lậu cũng được (cái này mình không cổ xúy nha), nhưng cũng đừng mua có 2 máy mà cài tận 20 máy (hãng lại đến hỏi thăm sức khỏe), tuy theo năng lực công ty. Nhiều công ty cũng lách luật theo kiểu này. Hiện tại các hãng phần mềm đều có bán hàng dạng thuê bao (1 tháng, 6 tháng, 1 năm, 3 năm), thời hạn tùy người dùng yêu cầu hoặc chính sách của hãng đó.
Nếu bạn là startup nhỏ và muốn tôn trọng bản quyền cũng như khẳng định năng lực với đối tác ,bạn có thể sử dụng dạng thuê bao.
Đúng rồi. Mình cũng thấy nhiều công ty như vậy. Mình tôn trọng bản quyền là 1 chuyện, có đủ kinh phí hay không là chuyện khác chớ haha

Đang bị gửi thư đây. cty có 3 máy dùng thôi. giờ sếp không cho dùng solid nữa!!!!
cái này thì căng nha. nhiều khi thấy còn có luật sư hay gì nữa. mà nói chung ngta làm ra phần mềm mà dùng bản quyền lậu thì cũng kì. giờ mà chuyển qua phần mềm khác phải học vẽ lại, mà vài bữa bên khác nó thấy cái bị bắt nữa. Nên mình nghĩ bạn nên đề suất với sếp sao đó chứ để ảnh hưởng công việc cũng không tốt