vận tốc cắt cho phép của các loại nhựa ?

• Thread starter doiden2010
  • Ngày mở chủ đề
D

doiden2010

Author
anh em ai biết thông số cắt gọt của 1 số loại nhựa như : pc pvc pe pu abs ... có thể cho mình đc ko? tks
chỉ là tham khảo thôi ko có ý gì ăn cắp công nghệ đâu

Ðề: vận tốc cắt cho phép của các loại nhựa ?

do nhựa có tính dẻo cao và không cứng, nên bạn chọn vận tốc trục chính nhỏ và lượng ăn dao lớn, ngày xưa mình đi tiện bánh xe thấy ông thầy đi qua nói thế :)). nhưng nói chung là vận tốc nhỏ để cho đỡ dính làm hỏng dao, cũng không nhớ rõ lắm, nếu vô tình sai sót các bác chỉ giáo thêm cho bạn ấy và cho em luôn :D

D

doiden2010

Author

mình xin cái thông số cụ thể bạn ak, với từng loại nhựa khác nhau thì vận tốc cắt gọt nó khác nhau, gia công nhựa thường chỉ mấy công ty nước ngoài là làm thôi, ae nào đã làm bên gia công nhựa rồi có tài liệu cho mình xin với. tks

thế thì chịu thôi, bạn xem sổ tay chế tạo máy lấy công thức mà tính toán thôi.
cứ theo các thông số của công thức, thay vì độ cứng của mác thép bạn chọn xem có độ cứng nào nó mềm như nhựa không mà chọn k1, rồi dao của bạn dùng chắc là thép gió thôi hay vẫn dùng dao hợp kim để chọn k2....

D

doiden2010

Author

bạn nói rất là hợp lý nhưng quan trọng là mình ko có thông số để mà tính, như bạn nói độ cứng chẳng hạn,

về độ cứng các loại nhựa thì mình có, nhưng hiện tại tài liệu đó mình không mang theo bên người vì nó là tài liệu cứng không phải bản mềm, bạn thử tìm xem có kiếm được cuốn sách nào có tên là chất dẻo và công nghệ gia công chất dẻo là có.

mình gia công nhựa vài lần thì thấy thế này.
nếu mà tiện thì tốc độ quay trục chính càng lớn càng tốt miễn sao đừng để phôi đánh võng là được bước tiến thì rất nhỏ vì nhựa nó có "ứng suất dư lớn" thì phài
nếu phay thì phụ thuộc phay rãnh hay phay bề mặt . khi phay rãnh thì tốc độ trục chính giảm vì nhựa dể nóng chảy nên sinh ra lẹo dao , khỏi cắt gọt luôn.
dao phải rất sắc bén, tốt nhất dao thép gió nhá.

Last edited:

ngày xưa mình dùng cả dao thép gió và hợp kim, nhưng đều dùng tốc độ nhỏ và độ bóng vẫn đảm bảo, có thể lượng ăn dao của mình ít chăng.