Vật liệu dao dùng để gia công thép X12M

• Thread starter conghieptn
  • Ngày mở chủ đề
C

conghieptn

Author
Các anh, chị và các bạn cho em hỏi muốn gia công một chi tiết từ thép X12M thì có thể dùng vật liệu nào (hợp kim cứng hay vật liệu gốm) để chế tạo dao (dao tiện hoặc dao phay chẳng hạn). Đặc điểm thép X12M là thép công cụ hợp kim, độ cứng 58-60HRC. Nếu dùng hợp kim cứng thì nên sử dụng mác hợp kim cứng nào? tại sao lại chọn vật liệu như vậy và ưu nhược điểm là gì?

worm

Well-Known Member
Moderator
Ðề: Vật liệu dao dùng để gia công thép X12M

Các anh, chị và các bạn cho em hỏi muốn gia công một chi tiết từ thép X12M thì có thể dùng vật liệu nào (hợp kim cứng hay vật liệu gốm) để chế tạo dao (dao tiện hoặc dao phay chẳng hạn). Đặc điểm thép X12M là thép công cụ hợp kim, độ cứng 58-60HRC. Nếu dùng hợp kim cứng thì nên sử dụng mác hợp kim cứng nào? tại sao lại chọn vật liệu như vậy và ưu nhược điểm là gì?
Nếu là phôi chưa nhiệt luyện thì làm gì có độ cứng này, vậy nên vẫn dùng được dao thép gió bình thường.
Còn nếu dùng phôi đã nhiệt luyện thì phải dùng dao hợp kim hoặc dao gốm, nhưng lúc đó yêu cầu về máy công cụ cũng cao hơn nhiều

Nếu là phôi chưa nhiệt luyện thì làm gì có độ cứng này, vậy nên vẫn dùng được dao thép gió bình thường.
Còn nếu dùng phôi đã nhiệt luyện thì phải dùng dao hợp kim hoặc dao gốm, nhưng lúc đó yêu cầu về máy công cụ cũng cao hơn nhiều
Mình nhớ không nhầm thì dao phải có độ cứng hơn phôi từ 10-30 HRC. và phải chịu được mài mòn và không bị biến dạng ở nhiệt độ khi gia công.
vật liệu của bạn có độ cứng 58-60HRC mình không quan tâm nó là phôi gì đã nhiệt luyện hay chưa, nhưng với độ cứng này không thể dùng dao bằng thép gió vì thép gió chỉ có độ cứng từ 63-65HRC và chịu được ở nhiệt độ 600-650 độ C, tùy mác thép có Vonfam hay molipden.
[B viết:
conghieptn[/B]]Các anh, chị và các bạn cho em hỏi muốn gia công một chi tiết từ thép X12M thì có thể dùng vật liệu nào (hợp kim cứng hay vật liệu gốm) để chế tạo dao (dao tiện hoặc dao phay chẳng hạn). Đặc điểm thép X12M là thép công cụ hợp kim, độ cứng 58-60HRC. Nếu dùng hợp kim cứng thì nên sử dụng mác hợp kim cứng nào? tại sao lại chọn vật liệu như vậy và ưu nhược điểm là gì?
mình không có nhiều hiểu biết về dao cụ nhưng cũng tham gia với bạn 1 vài ý kiến
với độ cứng của bạn thì dùng những dao có độ cứng tầm 90-95HRC là đẹp nhất.

với độ cứng này nếu bạn dùng dao hợp kim cacbit vonfram(WC) hoặc hợp kim cứng titan (TiC) thì nhiệt độ chịu được khoảng 1000 - 1200 độ C, vận tốc cắt 200 - 300 m/ph, loại này ưu điểm thì rất nhiều nhưng khá đắt tiền đấy.
với dao gốm thì nhiệt độ khoảng 1500 độ C, vận tốc cắt 300 - 500 m/ph
nhưng với dao gốm bạn cũng nên lưu ý, vận tốc cắt không được nhỏ, phải lớn hơn 100m/ph, nó chịu dung động và va đập kém và tính mài mòn cao nên chỉ dùng khi gia công tinh và lượng ăn dao nhỏ để đạt kích thước chính xác và độ bóng cao. nó cũng đẫn nhiệt kém nên không cần dùng dunh dịch trơn nguội. và ưu điểm của nó là
- năng suất cao hơn vì tốc độ cắt cao
- tuổi bền tăng nếu có cùng tốc độ cắt
- sai lệch kích thước gia công nhỏ
- chất lượng bề mặt cao
- đặc biệt giá rẻ
dao Nitrit Bo thì nhiệt độ 1600 độ C, vận tốc cắt 100-200 m/ph
chọn loai nào phụ thuộc kinh tế của bạn, về giá cả dao là mình mù tịt :D

Last edited:

Bạn Vudong.mda hơi nhầm lẫn đấy, mấy bạn Sandvik hay Seco vào tư vấn lại nhé!

Để tra chế độ cắt online, mời vào đây tham khảo xem: http://www.coroguide.com/, chọn "cutting data module", chọn kiểu gia công: phay, khoan, hoặc tiện -> chọn vật liệu gia công -> chọn vật liệu dao -> chọn tham số công nghệ ... sau đó calculate là ra chế độ cắt,

Còn vật liệu làm dao, mình và các bạn khác đã từng bàn rất rõ ở Topic khác,

Cheer!

cảm ơn 2 anh, em không biết về cái cắt gọt này :d, chỉ là học được gì từ thầy cô thì giờ trả lại thui

Thép X12M có độ cứng 58-60HRC khi gia công bạn có thể chọn chọn dao HKC nếu phôi có lượng dư đồng đều thì bạn mới dùng dao gốm sứ được vì dao gốm sứ chịu va đập rất kém. Vật liệu làm dụng cụ cắt gọt nên có độ cứng lớn hơn khoảng 15HRC vật liệu đi gia công, không nên chọn dao thép gió vì dao thép gió chỉ có độ cứng tới khoảng 68HRC. Vậy bạn còn có thể chọn dao bằng vật liêu phun phủ hoặc có thể cao cấp hơn nữa như dao CBN, tùy thuộc vào chất lượng phôi, máy và sản phẩm...